Bộ trưởng Bộ KH-CN Nguyễn Quân làm việc với lãnh đạo tỉnh
(BĐ) - Sáng 13.8, Đoàn công tác của Bộ KH-CN do đồng chí Nguyễn Quân, Ủy viên Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ KH-CN dẫn đầu đã làm việc với lãnh đạo tỉnh về tình hình phát triển kinh tế - xã hội và hoạt động KH-CN của tỉnh. Tiếp và làm việc với Đoàn có đồng chí Lê Hữu Lộc, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Trần Thị Thu Hà, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và lãnh đạo các sở, ngành chức năng của tỉnh.
Tại buổi làm việc, lãnh đạo UBND tỉnh đã báo cáo tóm tắt về tình hình phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh 6 tháng đầu năm và những kết quả đạt được trong lĩnh vực KH-CN. Đáng chú ý là nhiều kết quả nghiên cứu KH-CN của tỉnh đã ứng dụng vào thực tế sản xuất của tỉnh đã mang lại hiệu quả tích cực. Trong lĩnh vực khoa học tự nhiên các nghiên cứu, ứng dụng đã cung cấp nhiều luận cứ khoa học cho việc quy hoạch phát triển công nghiệp khai khoáng, khai thác sử dụng hợp lý tài nguyên nước ngầm và nước mặt, phân vùng dự báo lũ lụt, xác định nguyên nhân bồi lấp cửa biển Tam Quan và Đề Gi.
Về lĩnh vực khoa học kỹ thuật và công nghệ đã tập trung hỗ trợ các doanh nghiệp nhỏ hoàn thiện dây chuyền sản xuất sản phẩm truyền thống, nghiên cứu chế tạo các thiết bị thay thế thiết bị nhập khẩu. Các dự án vay vốn từ Quỹ Phát triển KH-CN tỉnh đã tạo ra các sản phẩm mới và được thương mại hóa như hệ thống cắt tách hạt điều tự động, xăm, lốp xe cộ rùa, yếm xe tải, than gỗ hoạt tính, máy đột dập thủy lực tự động. Trong lĩnh vực khoa học y dược nhiều kết quả nghiên cứu khoa học đã được áp dụng thành công trong khám, điều trị, phòng chống dịch bệnh và sản xuất thực phẩm chức năng như sữa ong chúa, sản phẩm từ hàu; thuốc tiêm đông khô Methylpressnisolon Natri Succinat, Carboplatin… đem lại hiệu quả điều trị và kinh tế rõ rệt.
Trên lĩnh vực khoa học nông nghiệp đã tuyển chọn các giống mới có năng suất cao, chất lượng khá và chuyển giao kỹ thuật thâm canh tiến bộ đến hộ nông dân phục vụ sản xuất, góp phần chuyển dịch cơ cấu cây trồng theo hướng sản xuất hàng hóa…
Tại buổi làm việc UBND tỉnh đã đề nghị Bộ KH-CN ký kết Chương trình phối hợp về phát triển KH-CN nhằm tổ chức các hội nghị khoa học quốc tế hàng năm tại Trung tâm Quốc tế khoa học và giáo dục vừa được khánh thành. Bộ hỗ trợ tỉnh xây dựng Trung tâm Ươm tạo công nghệ cao Bình Định trong giai đoạn 2014-2017; nghiên cứu sản xuất phân bón NPK phức hợp bằng công nghệ tạo hạt hơi nước; hỗ trợ Công ty Dược - Trang thiết bị y tế tỉnh vay vốn ưu đãi từ Quỹ đổi mới công nghệ quốc gia để triển khai công nghệ mới như: Xây dựng nhà máy sản xuất thuốc ung thư theo tiêu chuẩn GMP-PIC/S hoặc GMP-EU; Xây dựng mới phân xưởng sản xuất thuốc tiêm bột Betalactam theo tiêu chuẩn GMP-PIC/S hoặc GMP thay thế cho phân xưởng cũ theo tiêu chuẩn GMP-WHO. Bộ KH-CN có chính sách hỗ trợ nghiên cứu, sản xuất giống lúa lai tại địa phương để giảm giá giống, hỗ trợ khắc phục tình trạng bồi lấp cửa biển Tam Quan, Đề Gi; nghiên cứu biện pháp bảo quản cá ngừ đại dương…
Phát biểu tại buổi làm việc, Bộ trưởng Bộ KH-CN Nguyễn Quân đã đánh giá cao những kết quả đạt được về kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm và các hoạt động nghiên cứu, ứng dụng KH-CN của tỉnh. Về những kiến nghị, đề xuất của tỉnh, Bộ trưởng đã ghi nhận và yêu cầu các đơn vị của Bộ làm việc cụ thể đối với từng Chương trình, Dự án cụ thể để có giải pháp hỗ trợ tỉnh.
Trong buổi sáng, Đoàn công tác Bộ KH-CN cũng đã đi thăm và làm việc với Sở KH-CN Bình Định.
Tin, ảnh: NGUYỄN HÂN