Hải quan và Biên phòng sơ kết 5 năm thực hiện quy chế phối hợp
Chiều 6.7, Cục Hải quan tỉnh Bình Định phối hợp với Bộ Chỉ huy BĐBP Bình Định và Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh Phú Yên tổ chức Hội nghị sơ kết 5 năm thực hiện quy chế phối hợp giai đoạn 2012-2017.
Qua 5 năm thực hiện quy chế phối hợp, hai lực lượng thường xuyên trao đổi, cung cấp thông tin có liên quan đến hoạt động phòng chống buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả, buôn bán chất ma túy của các đối tượng hoạt động trên địa bàn. Các bên đã phối hợp tuần tra kiểm soát ngăn chặn 4 doanh nghiệp/34 xe/1.118 tấn quặng titan xuất khẩu liên quan đến quy định về chính sách thuế; bắt giữ 5.900 kg phân bón vận chuyển trái phép, 1 vụ vận chuyển trái phép 700 lít dầu cặn... Hai bên cũng đã phối hợp đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật, xây dựng lực lượng và thực hiện các mặt công tác tại các cửa khẩu.
Trong thời gian tới, các bên tiếp tục tăng cường phối hợp với chính quyền địa phương và các lực lượng chức năng tại các đơn vị cửa khẩu, tổ chức tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật, tích cực phòng, chống các hành vi vi phạm pháp luật, vận chuyển hàng hóa trái phép qua biên giới nhằm bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới biển, đảm bảo trật tự an toàn xã hội trên địa bàn quản lý.
CÔNG CƯỜNG