Nhẹ nhàng khi chuyển nhà
Theo nhịp sống hiện đại, ngày càng có nhiều dịch vụ tiện ích hình thành để đáp ứng nhu cầu đa đạng của con người. Nhanh chóng, tiện lợi, dịch vụ chuyển nhà trọn gói đang được nhiều người lựa chọn để giúp cuộc sống đỡ phần vất vả.
Dọn về nhà mới: khỏe re!
Cách đây hơn 10 ngày, gia đình anh Lê Trọng Quang (công tác ở Cục Dự trữ nhà nước khu vực Nghĩa Bình) dọn về nhà mới trên đường Nguyễn Lữ (TP Quy Nhơn). Điều khác biệt là anh phải chuyển tất cả đồ đạc từ 2 nhà cũ, 1 căn ở khu vực ngã 3 Hầm Dầu (phường Trần Quang Diệu), căn còn lại ở đường Trần Quốc Toản. Anh bận túi bụi, chị đi dạy cũng chẳng rảnh rỗi gì, nên dịch vụ chuyển nhà trọn gói được gia đình thống nhất chọn cho nhanh, gọn.
Nhân viên Công ty TNHH nhà sạch Quang Minh vận chuyển đồ dùng gia đình theo đơn hàng chuyển nhà trọn gói.
“Đúng là nhanh gọn thật. Đồ đạc đủ thứ lỉnh kỉnh, chất đầy cả 3 xe tải mà mấy anh em làm trong 1 ngày là xong. Tháo dỡ từ nhà cũ, chuyển sang nhà mới thì lắp đặt, sắp xếp, trang trí lại theo đúng ý mình. Lắp đặt xong, họ cũng quét dọn, lau chùi luôn. Khoán trọn gói, nên mình chẳng đụng tay đụng chân gì, khỏe re!”, anh Quang vui vẻ nói.
Chủ nhà thì “khỏe”, nhưng 7 nhân viên của Công ty TNHH Thương mại dịch vụ tổng hợp D&T thì bở hơi tai. Không phải vì lượng đồ dùng gia đình lớn, mà vì đường vào nhà mới trên hẻm Nguyễn Lữ quá nhỏ. Các thùng hàng bình thường thì đơn giản, nhưng khó nhất là chuyển được giường, tủ cồng kềnh lên các tầng trên.
Kế hoạch dùng dây kéo lên từ bên ngoài nhà bị phá sản vì vướng dây điện. Giường thì có thể tháo ra từng bộ phận để chuyển lên. Riêng chiếc tủ gỗ chạm trổ cầu kỳ thì phải chuyển nguyên chiếc. Cầu thang bộ quá hẹp so với chiếc tủ cổ, nên 2 tốp thợ chia nhau đứng 2 đầu cầu thang, phải dùng dây kéo từng chút một, thật khéo léo để không trầy xước.
An toàn, bảo mật
Không đơn giản chỉ chuyên chở, những người làm dịch vụ chuyển nhà trọn gói đảm nhận hết các công đoạn từ đầu đến cuối, kể cả những việc nguy hiểm, phải leo trèo như tháo - lắp máy lạnh. Anh Trần Ngọc Minh - Giám đốc Công ty TNHH nhà sạch Quang Minh, cho hay trong 12 nhân viên chính thức của mình có cả thợ điện, thợ mộc để đảm bảo yếu tố chuyên môn trong suốt quá trình chuyển nhà. “Lao động phải có tay nghề cao, chứ tay ngang vào làm hư hỏng đồ của khách hàng thì đền sao nổi”, anh cười nói.
Từ đầu năm 2017, Công ty TNHH nhà sạch Quang Minh, Công ty TNHH DVTM Mặt Trời, Công ty TNHH DVTM xây dựng Nam Nguyên cùng Cơ sở Dịch vụ vệ sinh Phương Ðông (đều đóng trên địa bàn TP Quy Nhơn) đã hình thành một nhóm vệ sinh công nghiệp. Ngoài các cuộc gặp trực tiếp hàng tuần, đại diện các cơ sở này còn thành lập group trên Facebook để trao đổi công việc, hỗ trợ lẫn nhau về nhân lực cũng như đơn hàng khi cần thiết.
Không chỉ an toàn, bảo mật cũng là một yêu cầu quan trọng mà các đơn vị cung cấp dịch vụ chuyển nhà trọn gói phải cam kết với khách hàng và tuyệt đối tuân thủ. Theo anh Võ Chí Nghĩa - đội trưởng đội vận chuyển của Công ty TNHH Thương mại dịch vụ tổng hợp D&T, suốt quá trình sắp xếp, đóng gói, vận chuyển và bài trí ở nhà mới, nhân viên không được phép tò mò lục lọi máy móc, hay xem các loại tài liệu giấy tờ, hồ sơ của chủ nhà. Bên cạnh đó, lúc đóng gói phải đảm bảo ngăn nắp, khoa học để thuận lợi khi lắp đặt ở nhà mới.
“Nhu cầu thuê dịch vụ chuyển nhà trọn gói ngày càng lớn, số đơn vị cung ứng dịch vụ cũng nhiều thêm. Nếu mất uy tín, không làm khách hàng hài lòng thì khó thu hút đơn hàng mới”, anh Nghĩa tâm sự.
Không chỉ dừng lại ở thành phố, dịch vụ chuyển nhà trọn gói đã được biết đến và sử dụng ở các huyện. Chị Nguyễn Thị Thanh Hồng - Giám đốc Công ty TNHH DVTM Mặt Trời cho biết, gần đây, Công ty đã nhận được nhiều hơn những đơn hàng ở xa, như thị trấn Phù Mỹ, Bình Dương (huyện Phù Mỹ), thậm chí ra đến thị trấn Tam Quan (huyện Hoài Nhơn).
NGUYỄN VĂN TRANG