Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Vân Canh:
Đẩy mạnh tuyên truyền pháp luật trong từng khu dân cư
Nhằm thực hiện cuộc vận động Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư ngày càng đạt kết quả, thời gian qua, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Vân Canh cũng đã đẩy mạnh và đa dạng hóa công tác tuyên truyền, vận động nhân dân sống và làm việc theo pháp luật.
Với 20 khu dân cư và 28 làng, địa bàn rộng, lại có nhiều đồng bào dân tộc thiểu số cùng sinh sống, nên công tác tuyên truyền pháp luật ở Vân Canh theo đó cũng có những nét riêng. Với phương châm tuyên truyền có chủ điểm, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện đã phối hợp với các hội, đoàn thể nắm bắt tình hình thực tế từng làng, khu dân cư để tuyên truyền phù hợp. Điển hình như năm 2012, làng Suối Mây, thị trấn Vân Canh nổi lên tình trạng người dân phá rừng làm rẫy. Để ngăn chặn tình trạng này, các cán bộ của Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện kết hợp với các hội, đoàn thể địa phương trực tiếp đến từng nhà để phân tích cho bà con thấy việc làm này là trái pháp luật. Nhờ cán bộ kiên trì vận động, giải thích, trên chục hộ phá rừng đã tự giác phá bỏ diện tích cây trồng trên đất rừng lấn chiếm. Như hộ chị Lơ O Thị Hồng Hảo, tự giác bỏ gần 2 ha keo hơn 1 năm tuổi trồng trên đất rừng lấn chiếm, nói: “Khi nghe cán bộ phân tích, mình biết việc làm của gia đình mình là sai pháp luật. Bây giờ nhà nước cho khai thác rừng từ 15O dốc trở xuống thì mình cũng sẽ làm theo như vậy để đúng pháp luật”.
Ông Đặng Duyên Hải, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Vân Canh, cho biết: “Khó khăn của địa phương là đội ngũ làm công tác mặt trận ở cơ sở còn hạn chế, khả năng dân vận chưa đồng đều, trong khi nhận thức của nhiều người dân còn hạn chế. Tuy nhiên, với những kết quả đạt được, địa phương sẽ tiếp tục đa dạng hình thức tuyên truyền, phối kết hợp thực hiện ngày càng tốt hơn việc xây dựng và đẩy mạnh công tác tuyên truyền vận động chấp hành pháp luật trong cộng đồng dân cư”.
Điều đó cho thấy, bên cạnh sự phối hợp giữa các hội, đoàn thể, thì vai trò của Ban công tác mặt trận khu dân cư, thôn, làng rất quan trọng. Ông Nguyễn Ngọc Anh, Trưởng Ban công tác mặt trận thôn Tân Quang, xã Canh Hiển, được Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện bình chọn là một trong những người tham gia công tác mặt trận tiêu biểu của huyện, chia sẻ: “Trong đợt tuyển quân hồi đầu năm nay, có 3 hộ trong thôn không muốn cho con em đi nghĩa vụ quân sự vì lý do hoàn cảnh gia đình khó khăn, muốn để con ở nhà lao động phụ giúp gia đình. Tôi đến nhà giải thích cho họ hiểu đây là nghĩa vụ của công dân, được pháp luật quy định và sau đó họ đã hiểu vấn đề. Mâu thuẫn trong dân cư thì có nhiều kiểu, mình cần lắng nghe từ nhiều phía và chọn cách giải quyết hợp tình hợp lý nhất thì người ta sẽ nghe mình”. Sự đóng góp tích cực của ông Anh cho công tác mặt trận thôn đã giúp địa phương hạn chế tối đa những mâu thuẫn trong dân cư như bạo lực gia đình, gây rối đánh nhau...; trở thành thôn văn hóa của huyện.
NHẬT LINH