Ấm áp tình hữu nghị thanh niên Bình Ðịnh - Champasak
Từ ngày 14 - 18.7, Ðoàn đại biểu Thanh niên nhân dân Cách mạng tỉnh Champasak (nước Cộng hòa DCND Lào) đã có chuyến thăm và chuỗi hoạt động đầy ý nghĩa tại Bình Ðịnh. Qua đó, tiếp tục thúc đẩy mối quan hệ đoàn kết, hữu nghị, hợp tác giữa hai Tỉnh đoàn nói riêng và hai tỉnh nói chung.
Ấm áp và sâu nặng nghĩa tình
Ngày đầu tiên đến Bình Ðịnh, đoàn đại biểu thanh niên Champasak có chuyến đi thực tế một số cơ sở làm bánh tráng ở xã Tam Quan Nam (Hoài Nhơn). Các thành viên trong đoàn đều cảm thấy vui vẻ trước sự gần gũi và hiếu khách của người dân nơi đây. Sau khi tự tay tráng được một chiếc bánh tráng, anh Vanasak Satakun, Bí thư Ðoàn thanh niên Sở Năng lượng và Mỏ Champasak, thích thú chia sẻ: “Làng quê Bình Ðịnh thật đẹp, hiền hòa với những ngôi nhà ngói đỏ, những cánh đồng xanh ngắt, những hàng cây thẳng tắp dẫn vào tận ngõ. Ðây là những trải nghiệm thực tế bổ ích để tôi hiểu kỹ hơn về đời sống, văn hóa của quê hương và con người tỉnh Bình Ðịnh nói riêng, Việt Nam nói chung”.
Chương trình Nghệ thuật “Thắm tình hữu nghị Bình Định- Champasak”.
Khi đến thăm mô hình nuôi gà của anh Nguyễn Văn Trí, ở xã Mỹ Ðức, huyện Phù Mỹ (lợi nhuận hàng năm gần 400 triệu đồng, tạo việc làm thường xuyên cho 5 lao động với mức lương trung bình từ 4 - 5 triệu đồng/tháng), ông Sithon Keophouvong, Chủ tịch Hội MTTQ tỉnh Champasak, đánh giá cao việc Tỉnh đoàn Bình Ðịnh xây dựng Quỹ Thanh niên lập nghiệp để hỗ trợ vốn cho thanh niên làm kinh tế. Ông nói: “Sau chuyến đi này, tôi sẽ đề nghị Tỉnh đoàn Champasak sắp xếp để cán bộ Ðoàn, thanh niên của tỉnh sang Bình Ðịnh học tập các mô hình kinh tế do thanh niên điều hành”.
Là một “hướng dẫn viên” của đoàn Champasak trong thời gian đoàn ở Bình Ðịnh, anh Nguyễn Khắc Khanh, Bí thư Ðoàn Trường ÐH Quy Nhơn, đánh giá cao hoạt động thiết thực này vì đã tạo mối quan hệ giao lưu, nối kết tình hữu nghị của sinh viên, ÐVTN giữa hai tỉnh. “Ðể tiếp tục phát triển mối quan hệ này, từ ngày 7 - 11.8, Ðoàn Trường sẽ tổ chức đội tình nguyện tại tỉnh Champasak với các nội dung như sơn sửa lại bàn, ghế của một số trường tiểu học, tặng 200 suất quà cho học sinh tiểu học vùng khó khăn, giao lưu với sinh viên Trường ÐH tỉnh Champasak”, anh Khanh nói.
Tại chương trình nghệ thuật “Thắm tình hữu nghị Bình Ðịnh - Champasak” tối 17.7 tại Trường ÐH Quy Nhơn, lãnh đạo tỉnh Bình Ðịnh và Champasak đã cùng nhau thể hiện những bài hát, điệu múa về tình hữu nghị đặc biệt Việt - Lào và chia sẻ những tình cảm chân thành, xúc động, làm nên một đêm giao lưu ấm áp và sâu nặng nghĩa tình.
Hợp tác toàn diện
Năm 2014, Tỉnh đoàn Bình Ðịnh chủ trì tổ chức Liên hoan thanh niên hai tỉnh Bình Ðịnh - Champasak lần thứ I. Tại đây, hai tỉnh đã ký kết chương trình phối hợp, kết nghĩa, giao lưu hữu nghị đặc biệt và hợp tác quốc tế về công tác Ðoàn và phong trào thanh thiếu nhi giai đoạn 2014 - 2019 trước sự chứng kiến của phó thủ tướng 2 nước. Từ đó đến nay, 2 đơn vị đã tích cực triển khai các nội dung trong kế hoạch và đạt được nhiều kết quả tích cực. Cụ thể, hai bên đã tổ chức các hoạt động trao đổi, học tập các sáng kiến hay trong công tác tập hợp, đoàn kết thanh niên; các mô hình phát triển kinh tế và hỗ trợ đào tạo thanh niên lập thân, lập nghiệp, cùng nhau nâng cao kiến thức hội nhập trong khu vực và quốc tế; hỗ trợ cho 106 sinh viên Lào đang học tập tại Bình Ðịnh. Ngoài ra, Tỉnh đoàn Bình Ðịnh còn trao tặng máy vi tính và học bổng với tổng số tiền trên 300 triệu đồng cho học sinh, sinh viên của tỉnh Champasak. Qua đó, góp phần làm cho mối quan hệ giữa thanh niên hai tỉnh Bình Ðịnh - Champasak càng thắt chặt, gắn bó.
Tại buổi gặp mặt chào xã giao lãnh đạo tỉnh Bình Ðịnh, anh Udomsak Divisay, Bí thư Tỉnh đoàn Champasak, bày tỏ tin tưởng chắc chắn rằng quan hệ hữu nghị, đoàn kết hai nước Lào - Việt Nam sẽ không ngừng phát triển tốt đẹp, mãi mãi xanh tươi, đời đời bền vững. Anh cũng đề nghị lãnh đạo tỉnh tạo điều kiện để doanh nghiệp trẻ hai địa phương sang tìm hiểu cơ hội hợp tác, đầu tư tại 2 tỉnh, hỗ trợ kinh phí xây dựng Trung tâm hoạt động Thanh thiếu nhi Champasak và tăng thêm số lượng học bổng cho sinh viên của tỉnh đang học tập tại Bình Ðịnh.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn bày tỏ sự tâm đắc khi mới chỉ qua 3 năm chính thức đặt mối quan hệ với nhau mà giữa các bạn trẻ của 2 tỉnh đã ngày càng hiểu nhau, gắn bó và đoàn kết với nhau hơn. Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy khẳng định, với trách nhiệm của mình, trên cơ sở điều kiện và khả năng của tỉnh, lãnh đạo tỉnh sẽ hỗ trợ cho Tỉnh đoàn Bình Ðịnh triển khai hiệu quả các hoạt động trong kế hoạch hợp tác mà hai bên đã thống nhất. Ðặc biệt, Dự án liên doanh Nhà máy Dược phẩm tại Champasak do Bidiphar liên doanh với Xí nghiệp Chế biến dược phẩm Champasak được lãnh đạo 2 nước đánh giá là mô hình hợp tác phát triển thành công, điển hình của hai nước. Ðây là thành công bước đầu và hy vọng sau này sẽ nhân rộng thêm nhiều mô hình như thế nữa.
Chia tay nhau tại đèo Bình Ðê (Hoài Nhơn) vào sáng 18.7, các thành viên đoàn đại biểu thanh niên Champasak đã rất xúc động. Tất cả đều nói sẽ trở lại Bình Ðịnh dịp gần nhất và mong muốn thế hệ trẻ ở hai địa phương cảm nhận rõ hơn về tình cảm đặc biệt tốt đẹp giữa hai nước, và mong muốn các chương trình hợp tác giữa hai đơn vị sẽ ngày được mở rộng, nâng cao hơn nữa.
HỒNG PHÚC