Gặp mặt cựu chiến binh là thương binh và thân nhân gia đình liệt sĩ tiêu biểu
(BĐ) - Kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27.7.1947 - 27.7.2017), sáng 25.7, tại TP Quy Nhơn, Hội Cựu chiến binh (CCB) tỉnh tổ chức gặp mặt 70 CCB là thương binh và thân nhân gia đình liệt sĩ tiêu biểu trên địa bàn tỉnh. Dự buổi gặp mặt có các đồng chí: Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh; Nguyễn Tuấn Thanh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Mẹ Việt Nam anh hùng, Anh hùng LLVT nhân dân.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn tặng quà cho các Mẹ Việt Nam anh hùng và Anh hùng LLVT nhân dân.
Đại tá Trần Đức Thắng, Chủ tịch Hội CCB tỉnh, cho rằng: Trong những năm qua, thực hiện những chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước, được sự lãnh đạo trực tiếp của Thường trực Tỉnh ủy, chỉ đạo của Trung ương Hội CCB Việt Nam, Hội CCB tỉnh luôn phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ chính trị của Hội, đồng thời thực hiện tốt chính sách “Đền ơn, đáp nghĩa”. Cán bộ, hội viên Hội CCB tỉnh với tình cảm chân thành, trân trọng đồng chí, đồng đội của Bộ đội Cụ Hồ ‘lúc thường cũng như lúc ra trận” tích cực tham gia phong trào chăm sóc thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ và người có công bằng nhiều việc làm cụ thể như góp tiền, góp công xây dựng nhà tình nghĩa, nhà tình đồng đội, nhà nghĩa tình Bộ đội Trường Sơn, nhà tình nghĩa Điện Biên; tham gia tìm kiếm quy tập hài cốt liệt sĩ, xây dựng, tu sửa nghĩa trang liệt sĩ; thăm hỏi, tặng quà động viên và giúp nhau phát triển kinh tế gia đình để cải thiện cuộc sống.
Lãnh đạo tỉnh tặng quà cho các CCB và thân nhân gia đình liệt sĩ tiêu biểu.
Phát biểu tại buổi gặp mặt, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn, khẳng định: “Bên cạnh sự quan tâm sâu sắc của Đảng, Nhà nước và sự đùm bọc, giúp đỡ của nhân dân, nhiều thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ và người có công với nước đã không ngừng phấn đấu vươn lên trở thành những tấm gương sáng trong học tập, công tác, lao động sản xuất, đóng góp sức lực và trí tuệ vào sự nghiệp phát triển KT-XH của địa phương”.
Các CCB thăm hỏi, động viên nhau tại buổi gặp mặt.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn đề nghị các cấp, các ngành và Hội CCB các cấp tiếp tục triển khai thực hiện có hiệu quả các hoạt động đền ơn đáp nghĩa; khuyến khích, động viên cán bộ, hội viên nêu cao vai trò gương mẫu thực hiện tốt các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước, nhất là chính sách đối với người có công; tham gia tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ; hỗ trợ, tạo điều kiện cho cán bộ, hội viên là thương binh, thân nhân gia đình liệt sĩ khắc phục khó khăn, phát triển cuộc sống, nâng cao đời sống gia đình; chủ động tham mưu cho cấp ủy, chính quyền thực hiện tốt chế độ, chính sách của Đảng và Nhà nước đối với người có công với cách mạng.
Đồng chí Lê Kim Toàn cũng mong muốn các đồng chí CCB là thương binh, bệnh binh với uy tín và kinh nghiệm của mình tiếp tục phát huy tinh thần cách mạng, bản chất ‘Bộ đội Cụ Hồ”, không ngừng phấn đấu vươn lên, tiếp tục đóng góp công sức, trí tuệ cho sự nghiệp xây dựng quê hương, đất nước.
NGUYỄN PHÚC