Nhiều hoạt động đền ơn đáp nghĩa
* Nhân kỷ niệm 70 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27.7.1947 - 27.7.2017), lãnh đạo huyện Phù Mỹ đã tổ chức các đoàn đến thăm hỏi, tặng 100 suất quà cho các Mẹ Việt Nam anh hùng, các thương - bệnh binh và gia đình chính sách tiêu biểu trên địa bàn huyện. Trong dịp này, huyện đã trích hơn 1,3 tỉ đồng từ ngân sách địa phương để thăm và tặng 6.743 suất quà cho hộ gia đình chính sách trên địa bàn huyện.
* Tối 24.7, UBND phường Ngô Mây (TP Quy Nhơn) tổ chức lễ kỷ niệm 70 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27.7 và tặng quà cho các đối tượng chính sách trên địa bàn, với tổng trị giá quà tặng gần 110 triệu đồng. Cụ thể, phường vận động các tổ chức, cá nhân ủng hộ để trao 40 suất quà (500 ngàn đồng/suất) cho các gia đình chính sách có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn; trích ngân sách phường và quỹ “Đền ơn đáp nghĩa” của phường trao 421 suất quà (200 ngàn đồng/suất) cho các thương, bệnh binh, người có công với cách mạng, gia đình liệt sĩ…, trao 110 suất quà (50.000 đồng/suất) cho các gia đình thờ cúng liệt sĩ không hưởng các chế độ trợ cấp hàng tháng.
* Ngày 25.7, Bộ Tư lệnh Quân khu V phối hợp với Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh, Ban chỉ huy quân sự huyện Tây Sơn và UBND xã Tây Thuận tổ chức lễ bàn giao ngôi nhà tình nghĩa cho hộ bà Đặng Thị Lộc ở xóm 4, thôn Hòa Thuận, xã Tây Thuận thuộc diện gia đình chính sách. Sau hơn 2 tháng thi công, ngôi nhà cấp 4 với diện tích 44m2 đã được hoàn thành với tổng kinh phí xây dựng gần 100 triệu đồng, trong đó Bộ Tư lệnh Quân khu V hỗ trợ 80 triệu đồng, số tiền còn lại do gia đình, bà con lối xóm quyên góp ủng hộ.
* Công ty Xăng dầu Bình Định phối hợp với UBND huyện Phù Mỹ đã tổ chức lễ trao tặng “Nhà tình nghĩa” cho gia đình ông Lê Ngọc Anh (SN 1954), trú tại thôn An Hoan, xã Mỹ Chánh, huyện Phù Mỹ. Ông Lê Ngọc Anh là con của Mẹ Việt Nam anh hùng và bản thân là thương binh, bị nhiễm chất độc hóa học, hoàn cảnh gia đình gặp khó khăn. Công ty Xăng dầu Bình Định đã hỗ trợ gia đình ông Lê Ngọc Anh 50 triệu đồng để xây dựng “Nhà tình nghĩa”.
* Chiều 24.7, lãnh đạo UBND huyện An Lão tổ chức lễ bàn giao Nhà tình nghĩa và hỗ trợ 60 triệu đồng từ quỹ “Đền ơn đáp nghĩa” của huyện cho gia đình ông Đinh Văn Mép, bệnh binh (ở thôn 1, xã An Vinh) khó khăn về nhà ở.
* Từ nguồn kinh phí hỗ trợ của Trung ương, xã An Tân, huyện An Lão đã đầu tư 224 triệu đồng tôn tạo lại nghĩa trang liệt sĩ xã. Qua hơn 1 tháng thi công, công trình đã hoàn thành. Được biết, cũng trong dịp này ngân sách Trung ương còn hỗ trợ cho xã An Nghĩa 200 triệu đồng để khởi công xây dựng Nhà bia ghi tên liệt sĩ xã An Nghĩa .
* Sáng 25.7, Đài Truyền thanh Hoài Nhơn đã tổ chức đi thăm và tặng quà trị giá 1 triệu đồng cho Mẹ Việt Nam anh hùng Huỳnh Thị Tịch, 91 tuổi, có chồng và con là liệt sĩ, ở xã Hoài Tân. Cùng ngày Đảng ủy, Ban chỉ huy quân sự huyện Hoài Nhơn tổ chức đi thăm và trao tặng 18 suất quà cho các chỉ huy Ban chỉ huy quân sự huyện qua các thời kỳ là thương binh, mỗi suất quà trị giá 300 ngàn đồng.
THANH TRỌN- N.SƯƠNG-VIẾT HIỀN-ÐĂNG KHẢNH-THÁI NGÂN-HOÀNG NAM QUỐC