Huyện Phù Cát: Khánh thành nhà tưởng niệm anh hùng liệt sĩ Ngô Mây
(BĐ) - Nhân kỷ niệm 70 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27.7.1947-27.7.2017), sáng 27.7, UBND huyện Phù Cát tổ chức Lễ khánh thành Nhà tưởng niệm anh hùng liệt sĩ Ngô Mây (thôn Chánh Hội, xã Cát Chánh).
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh, huyện, nhà tài trợ cắt băng khánh thành công trình Nhà tưởng niệm Anh hùng liệt sĩ Ngô Mây.
Dự lễ có các đồng chí: Nguyễn Thanh Tùng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Lê Kim Toàn Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh; Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND tỉnh, lãnh đạo UBND tỉnh, nguyên lãnh đạo tỉnh; Huyện ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Phù Cát. Ngoài ra, còn có các anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, Bà mẹ Việt Nam anh hùng trên địa bàn huyện, cán bộ và đông đảo nhân dân xã Cát Chánh.
Cán bộ, lực lượng vũ trang nhân dân địa phương dâng hương lên bàn thờ Anh hùng liệt sĩ Ngô Mây.
Anh hùng liệt sĩ Ngô Mây sinh ra và lớn lên ở thôn Vân Triêm (nay là thôn Chánh Hội), xã Cát Chánh, huyện Phù Cát. Ông dũng cảm hy sinh trong kháng chiến chống Pháp và bất tử với hình ảnh ôm bom “quyết tử cho tổ quốc quyết sinh”.
Bàn thờ Anh hùng liệt sĩ Ngô Mây tại Nhà tưởng niệm.
Nhà tưởng niệm anh hùng liệt sĩ Ngô Mây được khởi công vào tháng 3.2017 và hoàn thành đúng vào dịp kỷ niệm 70 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ. Công trình được thiết kế một tầng. Mặt bằng nhà tưởng niệm theo kiểu hình vuông, diện tích 135m2, chiều cao công trình là 7,5m2. Không gian công trình được bố trí cân đối với các hạng mục phụ trợ: nhà xe, nhà vệ sinh, sân nội bộ... Tổng giá trị xây dựng hơn 5 tỉ đồng, do Công ty CP Đầu tư Đèo Cả tài trợ.
Quang cảnh Nhà tưởng niệm Anh hùng liệt sĩ Ngô Mây.
Phát biểu tại buổi lễ, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng nhấn mạnh: nhà tưởng niệm anh hùng liệt sĩ Ngô Mây thể hiện tâm huyết, tình cảm, trách nhiệm của lãnh đạo tỉnh, huyện, nguyện vọng của thân nhân liệt sĩ và nhân dân. Đồng chí cũng hoan nghênh sự đóng góp về tiền và của, công sức của Công ty CP Đầu tư Đèo Cả. Đồng chí mong Đảng bộ, chính quyền, nhân dân huyện Phù Cát giữ gìn công trình, thường xuyên thăm viếng, phát huy những giá trị của Nhà tưởng niệm anh hùng liệt sĩ Ngô Mây.
Dịp này, lãnh đạo tỉnh và huyện Phù Cát, nhà tài trợ cùng cắt băng khánh thành công trình. Các đại biểu và nhân dân cùng dâng hương tưởng niệm Anh hùng liệt sĩ Ngô Mây.
NGUYỄN MUỘI