Phong trào đồng hành cùng thanh niên lập thân, lập nghiệp ở An Nhơn: Hỗ trợ thiết thực, mô hình hiệu quả
Thời gian qua, phong trào đồng hành cùng thanh niên (TN) lập thân, lập nghiệp đã được Thị đoàn An Nhơn triển khai với nhiều hình thức đa dạng, thiết thực, hiệu quả. Bằng tinh thần học hỏi và sự sáng tạo, nhiều TN địa phương đã áp dụng thành công các mô hình sản xuất, góp phần phát triển kinh tế địa phương, cải thiện đời sống cho gia đình và bản thân.
Nhiều mô hình hiệu quả
Đến nhà chị Nguyễn Thị Kiều Trang, 31 tuổi, ở phường Nhơn Hưng, lúc sáng sớm, chúng tôi thấy trong nhà đã có gần 10 chị đang loay hoay lựa chọn trang phục biểu diễn sân khấu. Họ bảo ngày mai có cuộc thi Tiếng hát hoa phượng đỏ của thị xã nên phải tranh thủ đến sớm để lựa được đồ đẹp, phù hợp với tiết mục của mình. Vừa tất bật lựa đồ, tính tiền cho khách, chị Trang vừa nói: “Khách như thế này cũng bình thường chứ không đông lắm đâu. Chỗ tôi cho thuê đồ có hơn 2.000 mẫu, giá cả lại phải chăng nên đã thành mối quen rồi. Những dịp kỷ niệm như 20.11, 26.3… khách còn đông hơn nữa”.
Từ nguồn vốn của Đoàn, chị Trang (ngoài cùng bên phải) mở cơ sở cho thuê đồ, mang lại thu nhập cao cho gia đình.
Công tác ở Thị đoàn hơn chục năm nên chị Trang biết mỗi năm Đoàn thường tổ chức rất nhiều hoạt động, trong khi ở An Nhơn không có cơ sở cho thuê đồ, muốn thuê phải xuống tận Quy Nhơn. Vì vậy, khi vay được 200 triệu đồng từ Quỹ “Thanh niên Bình Định lập nghiệp” do Tỉnh đoàn quản lý năm 2016, chị Trang quyết định mở cơ sở cho thuê đồ. “Nguồn vốn Tỉnh đoàn hỗ trợ rất thiết thực, giúp gia đình tôi nâng cao thu nhập. Bây giờ, riêng việc cho thuê đồ mỗi năm mang lại cho tôi hơn 100 triệu đồng. Ngoài ra, cũng từ số vốn này tôi đầu tư mở rộng vườn mai của mình lên 2.000 cây. Tôi cũng đang tích cực chăm sóc để bán vụ Tết sắp tới”.
Tương tự, khi đến thăm trang trại chăn nuôi vịt của anh Trần Hữu Tình, 24 tuổi, thôn Thọ Tân Bắc, xã Nhơn Tân, chúng tôi cũng hết sức ấn tượng với hồ nước, hàng cây rợp bóng mát, cùng đàn vịt hàng ngàn con đang vẫy vùng dưới ao. Thế mới biết, công sức của chủ nhân bỏ ra cho trang trại là không nhỏ. Năm 2015, anh Tình hoàn thành nghĩa vụ quân sự trở về địa phương. Xác định một khi có nghị lực, biết tìm tòi, sáng tạo thì ở quê hương cũng có thể làm giàu, anh Tình đã vay 190 triệu đồng từ vốn giải quyết việc làm qua kênh Trung ương Đoàn đầu tư trại nuôi vịt trên diện tích 500 m2. Hiện trại anh đang nuôi trên 1.500 con vịt đẻ, mỗi ngày xuất bán khoảng 1.000 trứng, thu nhập bình quân trên 10 triệu đồng/tháng. Ngoài ra, anh còn tạo việc làm cho 3 lao động là TN địa phương với thu nhập từ 3,5 - 4,5 triệu đồng/tháng.
Ở An Nhơn, nhiều TN đã nhờ vay vốn từ kênh của Đoàn mà có thu nhập trên 50 triệu đồng/năm, như: Nguyễn Tạ Hữu Phước (ở Nhơn Khánh) với mô hình nuôi heo khép kín, Nguyễn Hoàng Minh (ở xã Nhơn Tân) với mô hình gia trại tổng hợp; Lê Văn Sỹ (xã Nhơn Hậu) mở cơ sở gỗ mỹ nghệ; Văn Thành Ngọc (xã Nhơn Phong) với cơ sở gốm mỹ nghệ truyền thống.
“Khát” vốn làm giàu
Anh Lê Anh Kiệt, Bí thư Thị đoàn An Nhơn, cho biết: “Thời gian qua, các hoạt động đồng hành với TN trong lập thân, lập nghiệp được tổ chức Ðoàn, Hội LHTN thị xã thực hiện đạt hiệu quả, đặc biệt là nội dung “đồng hành với TN trong nghề nghiệp và việc làm”. Nhiều mô hình làm ăn có hiệu quả trong TN đã được nhân rộng. Ðến nay, Thị đoàn quản lý 23 tổ vay vốn với 750 ÐVTN vay trên 21 tỉ đồng, để đầu tư phát triển kinh tế”.
Thực tế cho thấy, nếu TN được hỗ trợ làm ăn hiệu quả sẽ tích cực tham gia các hoạt động ở địa phương. Đây cũng là giải pháp hữu hiệu để thu hút TN đến với Đoàn. Tuy nhiên hiện nay việc tiếp cận các nguồn vốn đối với TN trên địa bàn TX An Nhơn nói riêng và toàn tỉnh nói chung còn gặp nhiều khó khăn. Bởi các mô hình phát triển kinh tế của TN còn mang tính nhỏ lẻ, chưa có sự đột phá trong ý tưởng kinh doanh, khởi nghiệp; chưa kể số tiền vay cũng thấp. Muốn vay nhiều hơn, họ cần lập đề án, mô hình sản xuất bài bản nhưng do trình độ hạn chế nên không mấy người làm được.
Chị Võ Nguyễn Thanh Tâm, 33 tuổi, phường Nhơn Thành, chia sẻ: “Tôi đang muốn mở rộng mô hình nuôi gà Đông Tảo nhưng chưa tiếp cận được nguồn vốn vay của Đoàn. Bởi theo quy định thì ngân hàng đòi hỏi người vay phải là chủ hộ, trong khi tôi và nhiều TN khác lại không làm chủ hộ”.
Về vấn đề này, anh Kiệt cho biết thêm: “Vốn là điều kiện cần để thắp lên ý tưởng khởi nghiệp, nhưng điều kiện đủ chính là mỗi TN cần năng động, dám nghĩ, dám làm, có khát khao khởi nghiệp. Thời gian tới, Thị đoàn sẽ thường xuyên phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội thị xã tăng cường hướng dẫn, kiểm tra, đôn đốc hoạt động nhận ủy thác và xử lý các khoản vay không đúng mục đích. Đồng thời, chúng tôi sẽ tăng cường vận động các đơn vị, doanh nghiệp cùng vào cuộc, khuyến khích các mô hình tương trợ giúp TN phát triển kinh tế”.
Theo Hướng dẫn số 75-HD/TWÐTN-TNNT ngày 24.2.2016 của Ban Bí thư Trung ương Ðoàn hướng dẫn thực hiện cho vay vốn Quỹ Quốc gia về việc làm nguồn vốn kênh Trung ương Ðoàn, thì các cơ sở sản xuất kinh doanh do đoàn viên, hội viên, TN làm chủ được vay vốn từ nguồn vốn kênh Trung ương Ðoàn. Mức vay vốn tối đa không quá 1 tỉ đồng (thay cho 500 triệu đồng trước đây) đối với cơ sở sản xuất kinh doanh và không quá 50 triệu đồng (thay cho 20 triệu đồng) đối với một lao động được tạo việc làm mới.
XUÂN NHÂM