Bộ NN-PTNT kiểm tra tình hình quản lý an toàn hồ thủy lợi
(BĐ) - Ngày 16.8, Đoàn công tác của Bộ NN-PTNT do Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Thủy lợi Nguyễn Xuân Diệu làm trưởng đoàn đã làm việc với Sở NN-PTNT về tình hình quản lý an toàn hồ thủy lợi của tỉnh trước mùa mưa lũ năm nay.
Theo Sở NN-PTNT, toàn tỉnh hiện có 39 hồ bị xuống cấp nghiêm trọng cần được quan tâm đầu tư kinh phí để sửa chữa, nâng cấp. Sở NN-PTNT đề nghị Bộ NN-PTNT hỗ trợ kinh phí cho tỉnh tổ chức khảo sát khôi phục các hồ sơ kỹ thuật, xây dựng cơ sở dữ liệu các hồ chứa trên địa bàn tỉnh, hỗ trợ kinh phí để tỉnh đầu tư sửa chữa, nâng cấp 39 hồ chứa đã bị xuống cấp...
Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Thủy lợi Nguyễn Xuân Diệu đã yêu cầu ngành Nông nghiệp tỉnh cần tổ chức kiểm tra lại tất cả các hồ chứa, có phương án phòng chống lụt bão cho từng công trình theo phương châm “4 tại chỗ”. Đối với các hồ chứa bị xuống cấp nghiêm trọng không đảm bảo an toàn, tuyệt đối không được tích nước trong mùa mưa lũ. Bộ NN-PTNT sẽ tổng hợp các ý kiến đề xuất, kiến nghị của tỉnh để trình cho Chính phủ có phương án hỗ trợ kinh phí sửa chữa các công trình bị xuống cấp trong thời gian tới…
NGUYỄN HÂN