Thành ủy Quy Nhơn: Tổng kết việc thực hiện Nghị quyết Trung Ương 3, khóa VIII
(BĐ) Ngày 8.8, Thành ủy Quy Nhơn tổ chức hội nghị tổng kết việc thực hiện Nghị quyết Trung Ương 3, Khóa VIII với sự tham dự đồng chí Phan Cao Thắng, Ủy viên Ban Thường Vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh.
Quang cảnh hội nghị
Theo báo cáo của Thành ủy, từ năm 2012 đến nay Ban Thường vụ Thành ủy và UBND thành phố đã cử 612 đồng chí đi đào tạo về chuyên môn và lý luận chính trị; đồng thời cử 7.994 lượt cán bộ tham gia các khóa bồi dưỡng trên các lĩnh vực. Từ năm 2009 đến nay, Ban Thường vụ Thành ủy (khóa XI, khóa XII và khóa XIII) đã thống nhất giới thiệu 9 cán bộ ứng cử và bổ nhiệm 61 cán bộ cấp trưởng, cấp phó các phòng, ban, đơn vị thành phố. Công tác cán bộ đã được triển khai đồng bộ, chặt chẽ; rà soát, bổ sung quy định về phân cấp quản lý cán bộ, quy chế bổ nhiệm cán bộ và giới thiệu cán bộ ứng cử phù hợp theo quy định; thực hiện đúng nguyên tắc Đảng thống nhất lãnh đạo công tác cán bộ và quản lý đội ngũ cán bộ theo phân cấp, tạo được sự thống nhất cao trong các cấp ủy đảng và cán bộ, đảng viên.
Bên cạnh đó, việc luân chuyển, bổ nhiệm, giới thiệu cán bộ ứng cử được thực hiện gắn với quy hoạch đã tạo sự chuyển biến về nhận thức của các cấp ủy đối với công tác quy hoạch cán bộ, thúc đẩy việc đánh giá, tạo nguồn cán bộ và khắc phục dần tình trạng bị động, hẫng hụt trong công tác cán bộ. Cụ thể: từ năm 2009 đến nay, thành phố đã luân chuyển 37 trường hợp là cán bộ trưởng, phó các phòng, ban, đoàn thể thành phố và cán bộ chủ chốt của phường xã.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phan Cao Thắng ghi nhận nỗ lực của Thành ủy trong việc thực Nghị quyết Trung Ương 3 nhưng vẫn còn một số hạn chế và khuyết điểm như: một số cấp ủy chưa nghiên cứu kỹ và nắm vững các quy định của Đảng về công tác cán bộ; chưa thật sự quan tâm đúng mức đối với công tác đánh giá cán bộ, chưa lấy hiệu quả công việc làm thước đo chủ yếu nên chưa đánh giá đúng thực chất năng lực của cán bộ… Do đó, Thành ủy và các cấp ủy cần tăng cường đổi mới phong cách, lề lối làm việc trong các cơ quan và địa phương phường, xã; tổ chức thực hiện đúng nguyên tắc Đảng thống nhất lãnh đạo công tác cán bộ và quản lý đội ngũ cán bộ gắn với phát huy vai trò trách nhiệm của các tổ chức trong hệ thống chính trị; chú trọng công tác cán bộ, đánh giá công tác xây dựng quy hoạch, phê duyệt quy hoạch cán bộ là nhiệm vụ trọng yếu bám sát mục đích, yêu cầu, phương châm, nguyên tắc quy trình hướng dẫn của Trung ương, của Tỉnh ủy và tình hình cụ thể ở địa phương, cơ quan, đơn vị để xây dựng quy hoạch cán bộ lãnh đạo, quản lý gắn với nhiệm kỳ của cấp ủy, HĐND các cấp…
HẢI YẾN