Hoài Nhơn: Tập trung phòng chống dịch sốt xuất huyết
Tình hình dịch bệnh sốt xuất huyết trên địa bàn huyện Hoài Nhơn đang có chiều hướng gia tăng. Ðể hạn chế số ca mắc cũng như khống chế dịch bệnh này, huyện Hoài Nhơn đã tập trung triển khai nhiều giải pháp cụ thể.
Theo thống kê của Phòng Y tế huyện, tính đến ngày 22.8, toàn huyện Hoài Nhơn đã ghi nhận 196 ca mắc sốt xuất huyết (SXH), 19 ổ dịch, ở 75/155 thôn, khối phố trên địa bàn 17 xã, thị trấn trong huyện, so với cùng kỳ năm trước số ca bệnh tăng hơn 23%, có 1 trường hợp tử vong.
Một số địa phương có số ca mắc SXH cao ở hoài nhơn.
Trước tình hình bệnh SXH diễn biến phức tạp, huyện Hoài Nhơn đã triển khai nhiều giải pháp phòng, chống SXH, nhằm ngăn chặn và hạn chế dịch bùng phát. Phòng Y tế huyện chủ động tham mưu với UBND huyện tổ chức kiện toàn Ban chỉ đạo phòng, chống dịch, đẩy mạnh các hoạt động tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức của cộng đồng, góp phần thay đổi hành vi tự phòng bệnh của người dân.
Ông Nguyễn Văn Lý, Trưởng Phòng Y tế huyện, cho biết: Cùng với việc tổ chức tập huấn cho trưởng trạm y tế các xã, trưởng, phó các thôn, khối phố; cán bộ y tế thôn, khối, chúng tôi đặc biệt quan tâm hướng dẫn và vận động người dân khẩn trương dọn dẹp vệ sinh môi trường, diệt lăng quăng, bọ gậy, khơi thông cống rãnh... Cán bộ y tế và cả phía chính quyền thường xuyên nhắc đi nhắc lại nhiều lần với bà con: “Không có muỗi - không có SXH!”.
ĐVTN thị trấn Tam Quan ra quân tuyên truyền phòng chống SXH.
Không chỉ có ngành Y tế và chính quyền, để tăng cường lực lượng phòng chống SXH, UBND huyện đã chỉ đạo cho các hội, đoàn thể thông qua các cuộc hội họp phối hợp tuyên truyền đến cán bộ, hội viên của mình về công tác phòng chống dịch SXH.
Anh Nguyễn Hữu Cường, Bí thư Huyện đoàn Hoài Nhơn, cho biết: “Huyện đoàn Hoài Nhơn đã tổ chức cho các cơ sở Đoàn trong toàn huyện đồng loạt ra quân với nhiều hoạt động, biện pháp cụ thể như: Tập trung tuyên truyền rộng rãi về cách phát hiện và phòng ngừa bệnh SXH thông qua các buổi hội họp, cổ động, phát tờ rơi trực tiếp tại nhà dân về cách phòng chống dịch SXH…; ra quân dọn vệ sinh môi trường, diệt lăng quăng, xử lý các dụng cụ đọng nước. Hoạt động này đã thu hút đông đảo ĐVTN trên địa bàn huyện tham gia”.
Cùng với công tác chủ động phòng ngừa, ngay khi phát hiện dịch bệnh, Phòng Y tế huyện còn tổ chức giám sát các ca bệnh tại BVĐK khu vực Bồng Sơn và Trung tâm Y tế huyện và các xã, thị trấn; cùng với Đội y tế dự phòng huyện và các xã, thị trấn có ổ dịch ra quân tổng dọn vệ sinh môi trường, diệt lăng quăng, tổ chức phun hóa chất, tiếp tục tuyên truyền về phòng, chống dịch bệnh SXH qua hệ thống Đài truyền thanh huyện, các xã, thị trấn, các trường học, phát tờ rơi....
Với nhiều giải pháp đồng bộ của ngành y tế, sự chung tay của các ngành cũng như đồng tình hưởng ứng của người dân, hy vọng rằng công tác phòng chống SXH trên địa bàn huyện Hoài Nhơn sẽ đạt được nhiều kết quả tích cực, góp phần giảm thiểu các ca bệnh, khống chế không để dịch bệnh bùng phát trên địa bàn huyện.
THÁI NGÂN