Thị trấn Bồng Sơn: Hướng đến đô thị văn minh, thân thiện
Sau hơn 10 năm tập trung đầu tư xây dựng và phát triển đô thị theo Nghị quyết của Tỉnh ủy, HÐND tỉnh và của huyện, thị trấn Bồng Sơn (huyện Hoài Nhơn) đã đạt được nhiều thành tựu trên tất cả các lĩnh vực. Diện mạo đô thị hiện đại, văn minh đã hình thành và ngày càng khẳng định vị thế quan trọng, là cửa ngõ giao thương và vùng kinh tế trọng điểm phía Bắc của tỉnh Bình Ðịnh.
Một con đường ở TT Bồng Sơn hôm nay. Ảnh: D.B.S
Phố thị bên sông Lại
Với những dấu ấn phát triển mạnh mẽ trong thời gian qua, người dân Bồng Sơn không khỏi tự hào trước sự phát triển của một vùng đất từng được mệnh danh là thủ phủ kháng chiến Trung Trung bộ thời chống Pháp, nay đang đổi thay từng ngày với những công trình KT-XH tiếp tục được đầu tư, tạo diện mạo mới cho đô thị bên dòng Lại Giang ngày càng khang trang, hiện đại.
Ông Văn Thanh Gia - Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Bí thư Đảng ủy thị trấn (TT) Bồng Sơn - cho biết: “Những năm qua, được sự quan tâm đầu tư có trọng tâm, trọng điểm của tỉnh, huyện và sự đóng góp của toàn dân, TT Bồng Sơn không ngừng đổi thay khá toàn diện, từ hạ tầng kỹ thuật đô thị đến các mặt kinh tế - văn hóa - xã hội. Hiện thị trấn đang đẩy nhanh tiến trình đô thị hóa, tiếp tục phấn đấu đạt các tiêu chí về xây dựng đô thị văn minh giai đoạn 2017-2018, hướng đến xây dựng đô thị hiện đại, thân thiện”.
Riêng trong năm 2017, với chủ trương mở rộng không gian đô thị sang hướng Tây - Nam, thị trấn tiếp tục được cấp trên đầu
tư mở rộng các tuyến đường Bạch Đằng - Nguyễn Trân, đường kết nối giữa quốc lộ 1A cũ qua đường Lê Lợi đấu nối với tuyến đường tránh quốc lộ 1A mới với tổng mức đầu tư trên 170 tỉ đồng, nâng tổng số chiều dài các tuyến đường nội thị được thảm bê tông nhựa lên trên 20 km. Ngoài ra, còn có hơn 45 km đường liên khối được bê tông hóa.
Thị trấn cũng đang tích cực phối hợp với huyện hoàn thiện công tác quy hoạch để tiến hành mở rộng khu hành chính, dịch vụ - dân cư Bạch Đằng, khu dân cư Tây Bắc chợ Bồng Sơn giai đoạn 2 (19 ha); tuyến đường ven kênh mương Lại Giang dài trên 3,51 km; tu bổ và xây dựng lại hệ thống thoát nước trên các tuyến đường Trần Hưng Đạo, Trần Phú, Đào Duy Từ, Quang Trung để giải quyết tình trạng ngập úng cục bộ trong mùa mưa. Triển khai mô hình thu gom rác thải ở tất cả 11 đơn vị khối phố, phấn đấu vận động người dân tham gia dịch vụ này đến cuối năm 2017 đạt tỉ lệ trên 90%.
Đặc biệt, thực hiện đề án đẩy nhanh tiến trình đô thị hóa, thời gian qua, thị trấn đã biến các vùng đất sản xuất kém hiệu quả thành những khu đô thị mới sầm uất, như khu Hành chính - Dịch vụ - Dân cư Bạch Đằng bên bờ Bắc sông Lại (7,5 ha); khu dân cư phía Tây Bắc chợ Bồng Sơn (8 ha); và đang tiếp tục hình thành khu dân cư Bàu Rong và khu hành chính Bàu Dài với tổng diện tích 18,4 ha. Với hướng phát triển, mở rộng không gian đô thị đồng bộ và cân đối, TT Bồng Sơn sẽ trở thành đô thị hiện đại, hài hòa và năng động trong tương lai.
Cùng với sự đổi thay nhanh chóng về hạ tầng, kinh tế địa phương phát triển khá toàn diện, chuyển dịch đúng hướng, trong cơ cấu kinh tế, công nghiệp - tiểu thủ công nghiệp, thương mại - dịch vụ (CN-TTCN-TMDV) và xây dựng đạt 83%; nông nghiệp 17%. Năm 2016, giá trị sản xuất CN-TTCN của thị trấn đạt 1.655 tỉ đồng, tăng 20,5% so với năm trước; tổng doanh thu TM-DV gần 2.843 tỉ đồng, tăng 25%. Riêng 6 tháng đầu năm 2017, tổng giá trị sản xuất CN-TTCN tăng 20,5%, doanh thu từ hoạt động TM-DV đạt 1.950 tỉ đồng, tăng 26% so với năm 2016.
Đẩy mạnh phát triển kinh tế, đô thị văn minh
Xác định phát triển nhanh, bền vững, TM-DV, xây dựng và TTCN là mũi nhọn kinh tế để tăng thu ngân sách, cùng với thực hiện cải cách hành chính, thời gian qua, TT Bồng Sơn đã ban hành những chính sách ưu đãi, tạo cơ chế thông thoáng, thu hút các doanh nghiệp đầu tư, động viên nhân dân mở rộng các loại hình kinh doanh, buôn bán, phát triển CN-TTCN. Hiện toàn thị trấn có 65 doanh nghiệp, 415 cơ sở sản xuất CN-TTCN; 3.835 hộ sản xuất, kinh doanh TM-DV cùng 10 chi nhánh ngân hàng thương mại, điểm giao dịch trên địa bàn sẵn sàng cung ứng vốn phục vụ sản xuất, kinh doanh cho người dân và doanh nghiệp, tạo thuận lợi cho việc giao thương, mua bán, tạo ra nhiều sản phẩm dịch vụ hàng hóa đa dạng, giải quyết nhiều việc làm cho hàng ngàn lao động.
Ông Văn Thanh Gia khẳng định: “Nghị quyết Đại hội Đảng bộ TT Bồng Sơn lần thứ XVI xác định xây dựng, chỉnh trang đô thị là mục tiêu hàng đầu trong nhiệm kỳ 2015-2020. Sau khi Nghị quyết Đại hội được ban hành, Đảng ủy thị trấn đã triển khai chương trình hành động cụ thể, trong đó, xác định rõ mục tiêu từng năm và thứ tự các phần việc ưu tiên, tập trung mọi nguồn lực xây dựng TT Bồng Sơn đạt chuẩn đô thị văn minh vào cuối năm 2017”.
DIỆP BẢO SƯƠNG