Phù Cát: 8 tháng, sản lượng thủy hải sản tăng khá
Trong 8 tháng qua, nhờ thời tiết thuận lợi, cùng với những chính sách hỗ trợ khai thác thủy sản được thực hiện kịp thời đã tạo điều kiện cho các hoạt động đánh bắt và nuôi trồng thủy hải sản ở huyện Phù Cát phát triển tích cực.
Huyện có 970 tàu đánh bắt xa bờ, với tổng công suất trên 177 ngàn CV, tăng gần 30.000 CV so cùng kỳ năm ngoái; đồng thời nhiều chủ tàu đầu tư trang thiết bị đánh bắt hiện đại. Nhờ đó, trong 8 tháng qua, tổng sản lượng thủy hải sản ngư dân Phù Cát đánh bắt và nuôi đạt trên 29.200 tấn, đạt 75% kế hoạch cả năm (tăng 3.500 tấn so cùng kỳ); trong đó, sản lượng đánh bắt đạt gần 28.700 tấn; sản lượng nuôi đạt 510 tấn.
Ngoài việc định hướng cho ngư dân phát triển nuôi thủy sản theo hướng bền vững, hiệu quả, đa dạng hóa các loại giống nuôi, huyện Phù Cát còn tăng cường công tác tuyên truyền ngư dân nâng cao ý thức gắn nuôi với bảo vệ môi trường và bảo vệ nguồn lợi thủy sản ở các ao, đầm ven biển.
THẾ HÀ