Huyện ủy Hoài Nhơn: Tổng kết thực hiện Nghị quyết Trung Ương 3, khóa VIII
(BĐ) - Ngày 1.9, Huyện ủy Hoài Nhơn tổ chức Hội nghị tổng kết thực hiện Nghị quyết Trung Ương 3, khóa VIII về chiến lược cán bộ thời kỳ đẩy mạnh CNH, HĐH đất nước. Đồng chí Trần Kim Hùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban tổ chức Tỉnh ủy cùng đại diện các ban, ngành liên quan của tỉnh tham dự.
Quang cảnh hội nghị
Trong những năm qua, Huyện ủy luôn chú trong, quan tâm chủ đạo, xây dựng và từng bước nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ. Đặc biệt, Huyện ủy chú trọng công tác đánh gia, quy hoạch, đào tạo, bồi dưỡng, luân chuyển, sử dụng cán bộ, từ đó chất lượng đội ngũ cán bộ từ huyện đến cơ sở được nâng lên rõ rệt. Huyện ủy, UBND huyện đã cử 31 cán bộ các cơ quan, ban, ngành của huyện đi học đại học, trong đó có 14 cán bộ học thạc sĩ; cử 56 đồng chí đi học cao cấp lý luận chính trị, 439 đồng chí đi học trung cấp lý luận chính trị…
Tại hội nghị, các đại biểu đã thảo luận các nội dung: về thực hiện chủ trương nhất thể hóa chức danh Bí thư đảng ủy cấp cơ sở đồng thời là Chủ tịch UBND; công tác cán bộ nữ, cán bộ không chuyên trách cấp xã, thôn; công tác quy hoạch, đào tạo, bồi dưỡng, bố trí, sắp xếp, luân chuyển cán bộ; công tác kiểm tra, giám sát về công tác cán bộ…
Các đại biểu thảo luận một số nội dung bất cập khi thực hiện Nghị quyết
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Trần Kim Hùng đề nghị Huyện ủy Hoài Nhơn cần đẩy mạnh công tác quy hoạch và luân chuyển cán bộ lãnh đạo, quản lý đến năm 2020 và những năm tiếp theo; tập trung rà soát, bổ sung, sửa đổi, hoàn thiện các quy định, quy chế thuộc thẩm quyền huyện ủy về cán bộ, công tác cán bộ theo đúng quy định của trung ương, của tỉnh và theo phân cấp quản lý cán bộ; quan tâm đến công tác quy hoạch, đào tạo, bồi dưỡng, luân chuyển cán bộ, chú trọng đến cán bộ trẻ, cán bộ nữ. Cấp ủy, chính quyền huyện cần chủ động rà soát, đánh giá toàn diện và xác định rõ những khó khăn, vướng mắc để có các giải pháp phù hợp trong thời gian tới để phấn đấu thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ đã đề ra.
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Phạm Trương, Bí thư Huyện ủy Hoài Nhơn đã nghiêm túc tiếp thu đầy đủ các ý kiến chỉ đạo của đồng chí Trần Kim Hùng để cụ thể hóa trong tổ chức thực hiện nhiệm vụ. Qua đó, đồng chí đề nghị lãnh đạo các cơ quan, đơn vị và cán bộ, công chức, viên chức tập trung thực hiện tốt các chỉ đạo của lãnh đạo tỉnh và các nhiệm vụ, giải pháp của Huyện ủy đã đề ra, phấn đấu thời gian tới để xây dựng quy hoạch cán bộ lãnh đạo, quản lý gắn với nhiệm kỳ của cấp ủy, HĐND các cấp…
HẢI YẾN