Ghi nhận từ một giải bóng chuyền trẻ
Hồn nhiên trong thi đấu nhưng cũng không kém phần hấp dẫn, kịch tính. Ðó là điều chúng tôi ghi nhận được tại giải bóng chuyền U18 các CLB toàn tỉnh, tranh cúp NBC lần thứ 1, năm 2017.
Các trận đấu của Giải bóng chuyền U18 các CLB toàn tỉnh diễn ra sôi nổi và hấp dẫn.
- Trong ảnh: Một pha bóng trong trận Tây Sơn gặp CLB NBC (Quy Nhơn).
Giải bóng chuyền U18 các CLB toàn tỉnh là ý tưởng của anh Nguyễn Bửu Chung (giáo viên thể dục Trường chuyên Lê Quý Đôn). Và ý tưởng này lập tức được nhiều người hâm mộ bóng chuyền hưởng ứng. Chỉ trong một thời gian ngắn, giải đã thu hút được sự tham gia của 6 CLB đại diện cho các huyện, thị xã, thành phố, gồm: Tuy Phước, Phù Mỹ, Tây Sơn, Vân Canh, TX An Nhơn và CLB NBC (TP Quy Nhơn).
KẾT QUẢ GIẢI BÓNG CHUYỀN U18 CÁC CLB TOÀN TỈNH
Giải nhất: CLB Tuy Phước
Giải nhì: CLB NBC
Giải ba: CLB Phù Mỹ
Giải khuyến khích: CLB TX An Nhơn
Đây là lần đầu tiên một giải bóng chuyền phong trào có quy mô dành cho lứa tuổi U18, quy tụ nhiều VĐV bóng chuyền trẻ có năng khiếu và đam mê. Các đội được chia làm 2 bảng thi đấu vòng tròn một lượt chọn ra 2 đội nhất, nhì mỗi bảng vào thi đấu bán kết.
Nói về lí do tổ chức giải này, anh Chung cho biết: “Bóng chuyền là môn thể thao tôi đặc biệt yêu thích và đam mê. Hơn nữa, lâu nay trong tỉnh hầu như ít có giải bóng chuyền dành cho các VĐV trẻ nên đây là dịp để các em giao lưu, cọ xát, động viên các em tiếp tục theo đuổi đam mê của mình và góp phần thúc đẩy phong trào bóng chuyền tỉnh nhà ngày càng phát triển. Tôi rất vui khi ý tưởng của mình được nhiều người hâm mộ bóng chuyền ở nhiều địa phương trong tỉnh ủng hộ, hưởng ứng”.
Do giải diễn ra lần đầu, có nhiều hạn hẹp về kinh phí và thời gian nên chỉ kéo dài trong vòng 1 ngày. Vì thế, các VĐV phải thi đấu 2 trận trong một buổi. Nhưng không vì thế mà chất lượng chuyên môn của giải không cao. Rất nhiều séc đấu kết thúc các đội chỉ hơn thua nhau 2 điểm, không có sự chênh lệch nhiều giữa các đội. Đặc biệt, từ trận bán kết trở đi, các đội so kè từng điểm một và đều bước vào thi đấu séc thứ 3 mới phân định được thắng thua. Sơ bộ, một số chuyên gia, HLV bóng chuyền đã đánh giá khá cao giải đấu này. Một HLV (đề nghị không nêu tên) nhận xét: Xem thi đấu tôi thấy có nhiều VĐV giàu tiềm năng, có thể phát triển tốt nếu được đầu tư hợp lý. Tôi khá bất ngờ khi biết phần lớn VĐV ở các CLB đều được tuyển chọn từ những đội bóng hàng đầu, đại diện cho địa phương; riêng CLB An Nhơn lại lấy luôn đội bóng của Trường THPT An Nhơn 2. Vậy mà các em thi đấu rất chững chạc. Qua giải, đã xuất hiện nhiều chủ công trẻ triển vọng như: Trương Đông Sang (Phù Mỹ), Đào Tấn Đông (Quy Nhơn), Lê Cao Phúc (Tuy Phước).
“Một sân chơi bổ ích như thế này chắc chắn sẽ được nhà trường và phụ huynh ủng hộ nhiệt tình”
Khăn gói từ TX An Nhơn xuống Quy Nhơn từ sáng sớm, hai vợ chồng ông Lê Văn Anh, 48 tuổi (xã Nhơn Hậu) đứng ngồi không yên khi xem đội nhà có cậu con trai Lê Thái Tài thi đấu. Lúc thì hai vợ chồng ông hô hào, cổ vũ rồi xuýt xoa với từng pha bóng đẹp, lúc thì vò đầu tiếc nuối, lo lắng khi đội nhà bị dẫn điểm. Ông Anh bảo: “Bóng chuyền là môn thể thao mà cả nhà tôi đều mê. Thằng Tài không có thể hình tốt nhưng được cái thủ dày, nên chơi ở vị trí libero. Có con thi đấu nên tôi đã coi nhiều giải bóng chuyền, nhưng chưa có giải bóng chuyền trẻ nào lại hấp dẫn như lần này. Tôi thấy các cháu còn trẻ mà đánh hay như vậy, nếu có nhiều giải đấu tương tự để các cháu cọ xát, chắc chắn trình độ thi đấu sẽ phát triển tốt hơn nhiều lắm”.
Là một giải đấu giành cho lứa trẻ, lại là lần đầu tiên tổ chức nhưng giải nhận được rất nhiều sự quan tâm của nhiều người yêu thích bộ môn bóng chuyền. Họ đến xem để vừa thỏa đam mê, rồi góp ý sau các trận đấu để các em ngày càng hoàn thiện mình hơn.
Anh Nguyễn Thái Toàn, giáo viên Trường THPT An Nhơn 2, cho biết: “Lực lượng các đội năm nay hầu như ngang cựa với nhau hết, hơn thua nhau chỉ về chiến thuật và tâm lý thi đấu. Đây là giải đấu rất thành công về mặt chuyên môn nên tôi hi vọng những giải đấu như thế này sẽ tiếp tục được duy trì để kịp thời phát hiện, bồi dưỡng những hạt nhân cũng như để phong trào bóng chuyền ngày càng lan tỏa trong giới trẻ. Một sân chơi bổ ích như thế này chắc chắn sẽ được nhà trường và phụ huynh ủng hộ nhiệt tình”.
HỒNG PHÚC