Đầu tư 8,7 tỉ đồng sửa chữa, nâng cấp đê sông Đại An
(BĐ) - UBND tỉnh vừa phê duyệt chủ trương đầu tư công trình sửa chữa, nâng cấp đê sông Đại An thuộc địa bàn xã Cát Hưng (Phù Cát) với tổng vốn đầu tư 8,7 tỉ đồng từ ngân sách tỉnh, ngân sách huyện Phù Cát và các nguồn vốn khác.
Đoạn đê được nâng cấp sửa chữa dài 750m, rộng 7m; thân đê đắp đất đồi đầm chặt; mái đê phía sông được gia cố bằng bê tông, chân đê được gia cố bằng đá hộc; mặt đê kết hợp đường giao thông nông thôn, nền đường rộng 5m, mặt đường rộng 3m, bằng bê tông cốt thép.
Công trình do UBND huyện Phù Cát làm chủ đầu tư, thực hiện từ năm 2018 - 2020, nhằm bảo đảm an toàn cho công trình, chống xói lở bờ sông, bảo vệ tài sản, tính mạng 512 hộ dân và các công trình hạ tầng khu vực thôn Hưng Mỹ 1, xã Cát Hưng; chống sa bồi thủy phá cho hơn 200 ha đất sản xuất nông nghiệp; kết hợp giao thông nông thôn và hộ đê trong mùa mưa lũ.
T.SỸ