Áo blouse trắng tình nguyện
Hình ảnh những thanh niên với áo xanh tình nguyện khoác thêm chiếc blouse trắng có mặt ở các vùng sâu, vùng xa trong tỉnh đã trở nên quen thuộc trong những chiến dịch tình nguyện.
Đoàn Trường CĐ Y tế Bình Định tuyên truyền phòng, chống HIV/AIDS bằng hình thức sân khấu hóa.
Theo anh Nguyễn Thanh Nguyên, Bí thư Đoàn Trường CĐ Y tế Bình Định, tinh thần tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng đã trở thành nét đẹp truyền thống và có sức lan tỏa sâu rộng trong ĐVTN của trường. Với ĐVTN, mỗi hành động tình nguyện còn là dịp để được vận dụng kiến thức chuyên môn vào thực tế và cũng là cách để trau dồi, rèn luyện y đức của người thầy thuốc. “Để tổ chức hoạt động hiệu quả, Đoàn trường tuyển chọn các bạn ĐVTN có trình độ chuyên môn khá, nhiệt tình trong công tác Đoàn làm nòng cốt, sẵn sàng tham gia các hoạt động chung sức vì cộng đồng. Trong suốt nhiệm kỳ qua, Đoàn trường đã tổ chức 15 đợt hành trình về nguồn tại các huyện Vân Canh, Vĩnh Thạnh, Tây Sơn, Hoài Ân, Hoài Nhơn, xã Nhơn Châu (TP Quy Nhơn) để khám bệnh, cấp thuốc miễn phí và tặng quà cho các gia đình chính sách (mỗi năm tổ chức khám, tư vấn sức khỏe và phát thuốc miễn phí cho gần 500 đối tượng chính sách). Nhiều người dân đã được phát hiện bệnh và giới thiệu đến các cơ sở y tế chuyên khoa để được điều trị kịp thời”, anh Nguyên cho biết thêm.
Bên cạnh đó, thấy được ý nghĩa của phương châm “Mỗi giọt máu cho đi, một cuộc đời ở lại”, phong trào hiến máu tình nguyện cũng ngày càng được đông đảo ĐVTN trong trường tham gia hưởng ứng. Nhiều ĐVTN trong trường là lực lượng nòng cốt của các CLB, đội, nhóm hiến máu tình nguyện. Trong 5 năm qua (2012 – 2017), có 5.000 lượt ĐVTN trong trường đăng ký hiến máu và đã hiến hơn 3.000 đơn vị máu.
Chị Nguyễn Thị Phượng, cán bộ Đoàn trường, chia sẻ: “Mỗi lần được tham gia các hoạt động tình nguyện là mỗi lần chúng tôi cảm thấy rất vui khi được đóng góp một chút công sức để tuyên truyền, góp phần nâng cao nhận thức của bà con vùng sâu, vùng xa về các biện pháp chăm sóc sức khỏe”.
Gắn với hoạt động chuyên môn, nghiệp vụ, nghiên cứu khoa học, ĐVTN Trường CĐ Y tế Bình Định còn tích cực tổ chức các hoạt động tuyên truyền cho người dân về phòng, chống dịch bệnh tay chân miệng, sốt xuất huyết, Zika, HIV/AIDS, đặc biệt là thực hiện chương trình 3 mục tiêu: Dân số - sức khỏe - môi trường. Qua đó giáo dục ĐVTN ý thức trách nhiệm với việc tham gia phát triển KT-XH, bảo vệ môi trường và bảo vệ sức khỏe cho người dân.
XUÂN NHÂM