Hoài Nhơn, Phù Cát: Thêm nhiều bệnh nhân sốt xuất huyết, tay chân miệng
Trong tuần qua (từ 28.8 đến 5.9), trên địa bàn hai huyện Hoài Nhơn, Phù Cát đã ghi nhận thêm nhiều trường hợp mắc bệnh sốt xuất huyết (SXH); riêng tại huyện Phù Cát còn có thêm nhiều bệnh nhân tay chân miệng.
Cụ thể, tại huyện Hoài Nhơn có thêm 6 ca SXH, nâng tổng số ca mắc SXH đến nay trên địa bàn huyện là 206 ca, 19 ổ dịch. Hiện nay, Phòng Y tế, Đội Y tế dự phòng huyện phối hợp chính quyền các xã, thị trấn có người mắc bệnh tăng cường các biện pháp phòng chống dịch bệnh, giám sát dịch tễ, xử lý triệt để các ổ dịch, xử lý vệ sinh môi trường..., đồng thời phối hợp với các hội, đoàn thể, trường học đẩy mạnh công tác tuyên truyền đến đông đảo nhân dân và học sinh về cách nhận biết và các biện pháp phòng chống dịch bệnh SXH.
Theo thống kê của Trung tâm Y tế Phù Cát, trong tuần qua, đã tiếp nhận thêm 6 trường hợp mắc SXH, nâng tổng số trường hợp mắc SXH từ đầu năm đến nay lên 133 trường hợp. Đáng chú ý là cũng trong thời gian này, có thêm 5 trường hợp mắc bệnh tay chân miệng, nâng tổng số trường hợp mắc bệnh tay chân miệng từ đầu năm đến nay lên 35 trường hợp.
Tuần qua, Trung tâm Y tế huyện đã tổ chức phun hóa chất lại lần 2, lần 3 xử lý dịch SXH tại các xã: Cát Khánh, Cát Lâm, Cát Tân và Cát Hải. Trung tâm Y tế huyện phối hợp với các ngành chức năng, chính quyền tăng cường phòng chống dịch, giám sát dịch tễ, xử lý các ổ dịch, tuyên truyền vận động nhân dân cách nhận biết và các biện pháp phòng chống dịch bệnh.
THÁI NGÂN - TRƯỜNG GIANG