Cát Hanh: Khi chơi thể thao trở thành nếp sống
Hằng ngày, tầm xế chiều cho đến xẩm tối, các sân cầu lông, bóng chuyền ở xã Cát Hanh, huyện Phù Cát trở nên sôi nổi. Ðây là những hoạt động đã đi vào nếp sống của Cát Hanh.
Chơi bóng chuyền tại sân bóng của Trường THCS Cát Hanh.
Ông Nguyễn Văn Thanh, Phó Chủ tịch UBND xã Cát Hanh, cho biết: “Cán bộ nào thì phong trào nấy, cho nên, phong trào TDTT xã có thể duy trì, phát triển được là nhờ vào lực lượng cán bộ xã đã nhiệt tình khuấy động phong trào. Nhờ tích cực vận động sau nhiều năm, việc rèn luyện TDTT ở Cát Hanh đã thành nếp sống. Không chỉ có vậy, Cát Hanh còn duy trì các giải đấu thể thao thường niên như giải bóng đá truyền thống (năm nay tròn 20 năm),
giải bóng chuyền, điền kinh, các giải trong khuôn khổ Đại hội TDTT: bóng đá, bóng chuyền, việt dã, điền kinh, cờ tướng, thu hút đông đảo người dân nhiệt tình hưởng ứng”.
“Chơi thể thao giúp chúng tôi rèn luyện tinh thần và thể lực sau những giờ lao động. Đặc biệt, các giải đấu thể thao là sân chơi lành mạnh cho nên chúng tôi hào hứng tham gia”, anh Nam, một người dân vui vẻ chia sẻ.
Nhờ được quan tâm đúng mức, các thiết chế thể thao ở Cát Hanh từ lâu đã được quy hoạch, xây dựng khá bài bản. Xã có 1 sân vận động đạt chuẩn, 4 sân cầu lông, 11 thôn đều có sân bóng đá, sân bóng chuyền phục vụ tốt nhu cầu của người dân. Để có được điều này, Cát Hanh đã làm tốt công tác xã hội hóa. Ngoài nguồn ngân sách của Nhà nước, xã còn vận động sự hỗ trợ từ các doanh nghiệp, cá nhân trong vùng, tiêu biểu: Công ty TNHH Phú Hòa, Doanh nghiệp xây dựng Vương Trinh, Doanh nghiệp Gia Hân...
Ông Đặng Hồng Thanh, cán bộ văn hóa - xã hội, UBND xã Cát Hanh, cho biết: “Có cơ sở vật chất tương đối tốt, các phong trào TDTT xã đều được nhiều tầng lớp nhân dân tham gia, đặc biệt là phụ nữ và thanh thiếu niên. Bên cạnh đó, phong trào TDTT xã Cát Hanh phát triển nhờ những đóng góp không nhỏ từ phong trào TDTT của các trường học trên địa bàn.
Tại các giải đấu cấp huyện, Cát Hanh nhiều năm đạt giải nhất ở các bộ môn như cầu lông, bóng bàn, bóng đá, điền kinh... Vì vậy, để chuẩn bị cho Đại hội TDTT huyện Phù Cát lần thứ VI, Cát Hanh chủ động chuẩn bị nguồn nhân lực được tuyển chọn từ Đại hội TDTT xã vừa qua, xây dựng kế hoạch thi đấu các môn, tính toán kinh phí... nhằm duy trì và nâng cao thành tích đã có.
Ông Nguyễn Đình Huân, nguyên Chủ tịch UBND xã Cát Hanh, một trong những người đã khơi dậy, gắn bó với phong trào rèn luyện TDTT ở Cát Hanh từ những năm 1990, tâm sự: “Khi khuyến khích mọi người, đặc biệt đối tượng thanh thiếu niên tham gia phong trào TDTT, Đảng ủy và UBND xã quán triệt rất cụ thể, rõ ràng - tất cả các mục tiêu, công việc đều cần có sức khỏe làm nền tảng để thực hiện; có sức khỏe thì cuộc sống mới đạt chất lượng cao. Thanh thiếu niên chơi thể thao thì ít sa đà vào các tệ nạn xã hội, tạo được khí thế sôi nổi ở xã!”. Đến nay, có thể khẳng định mục tiêu mà xã Cát Hanh kỳ vọng đã thành hiện thực và phát huy tác dụng vào cuộc sống.
THẢO KHUY