Ưu tiên mời gọi đầu tư 6 công trình cấp nước sinh hoạt
(BĐ) - UBND tỉnh vừa ban hành Quyết định số 2267/QĐ-UBND phê duyệt Đồ án quy hoạch cấp nước đô thị và khu công nghiệp (KCN) đến năm 2025; qua đó, ưu tiên mời gọi đầu tư 6 dự án (DA) cấp nước sinh hoạt trên địa bàn tỉnh.
Cụ thể gồm: Nhà máy nước Quy Nhơn, công suất 60.000 m3/ngày đêm, tổng mức đầu tư 440 tỉ đồng. Xây dựng mới hệ thống cấp nước và nâng công suất nhà máy nước phường Nhơn Hòa (TX An Nhơn) từ 3.850 m3/ngày đêm lên 5.000 m3/ngày đêm; tổng mức đầu tư 40 tỉ đồng. Xây dựng mới nhà máy nước hồ Núi Một công suất 40.000 m3/ngày đêm, cung cấp nước cho KCN dọc QL 19 (TX An Nhơn) và xã Phước Lộc (Tuy Phước); tổng mức đầu tư 175 tỉ đồng. Xây dựng mới nhà máy nước Cát Tiến (Phù Cát) công suất 20.000 m3/ngày đêm, cung cấp nước cho địa bàn xã Cát Tiến, xã Phước Hòa (Tuy Phước), Khu Kinh tế Nhơn Hội; tổng mức đầu tư 150 tỉ đồng. Xây dựng mới trạm bơm tăng áp nhà máy nước Mỹ An (Phù Mỹ), công suất 2.000 m3/ngày đêm, tổng mức đầu tư 5 tỉ đồng. Xây dựng nhà máy nước Ngô Mây (Phù Cát) công suất 2.500 m3/ngày, nhằm cung cấp nước cho địa bàn thị trấn Ngô Mây và các vùng lân cận, KCN Hòa Hội, KCN Cát Trinh; tổng mức đầu tư 20 tỉ đồng.
Theo Trung tâm Xúc tiến Đầu tư (Sở KH&ĐT), việc ưu tiên mời gọi các DA cấp nước sinh hoạt nhằm hướng tới phát triển ổn định bền vững trên cơ sở khai thác tối ưu các nguồn lực, đáp ứng nhu cầu sử dụng nước sạch với chất lượng bảo đảm, dịch vụ tốt và hiệu quả, đáp ứng các yêu cầu phát triển KT-XH trên địa bàn tỉnh.
N. QUÝ