Gỡ vướng ủy nhiệm thu thuế qua bưu điện
Thí điểm tại 3 địa bàn: Quy Nhơn, An Nhơn và Tuy Phước từ tháng 10.2016, mặc dù các bên liên quan nỗ lực, hỗ trợ thực hiện, nhưng việc ủy nhiệm thu thuế qua bưu điện đã đặt ra nhiều vấn đề khó khăn, bất cập.
Nhân viên Bưu điện TP Quy Nhơn (bên phải) thu thuế hộ kinh doanh ở phường Ngô Mây.
Trên quy mô toàn quốc, Bình Định nằm trong 11 tỉnh, thành của cả nước được Tổng cục Thuế (Bộ Tài chính) thí điểm ủy nhiệm thu thuế (UNTT) đối với hộ kinh doanh.
Nhiều “điểm nghẽn”
Trước đây, việc UNTT đối với hộ gia đình kinh doanh nộp thuế khoán và nhiều khoản thu nhỏ lẻ được thông qua UBND cấp xã. Cuối năm 2016, khi chuyển sang UNTT qua bưu điện, huyện Tuy Phước đã thành lập ban chỉ đạo cấp huyện, tổ chức nhiều hội nghị triển khai, tập huấn cho lực lượng nhận ủy nhiệm thu. Tuy nhiên, 2 tháng cuối năm 2016, phía bưu điện chỉ thu được 875 triệu đồng tiền thuế từ 1.269 lượt hộ kinh doanh, đạt tỉ lệ 15,7%; trong khi số nợ đọng thuế chuyển kỳ 691 triệu đồng, từ 403 lượt hộ kinh doanh, tỉ lệ 12,4%. 6 tháng đầu năm nay cũng mới thu được 1,2 tỉ đồng, từ 1.844 lượt hộ kinh doanh, tỉ lệ 6,8%; riêng nợ đọng giảm còn 3,7%.
Ông Trần Trung Dũng, Chi cục trưởng Chi cục Thuế huyện Tuy Phước, cho hay: “Kết quả thu trên cho thấy số thu UNTT thực hiện khá thấp, chưa đạt yêu cầu đề ra. Có thể chỉ ra các lý do quan trọng là lực lượng ủy nhiệm thu còn mỏng, kiêm nhiệm nhiều việc nên việc bám sát địa bàn còn hạn chế, chưa đáp ứng yêu cầu đôn đốc thu nộp. Nhưng, cái vướng nhất ngay ở thời gian đầu triển khai là thiếu sự đồng bộ trong việc in và sử dụng biên lai thu thuế của bưu điện, gây khó khăn trong công tác thu nợ đọng thuế cũng như thu các khoản phát sinh trên hóa đơn”.
Đó cũng là những “điểm nghẽn” lớn nhất của UNTT ở 2 địa phương còn lại. Đặc biệt, đối với địa bàn rộng, số lượng hộ kinh doanh lên đến hơn 8.000 hộ như TP Quy Nhơn thì khó chồng khó. “Thời gian đầu, bên nhận ủy nhiệm thu chỉ mới áp dụng biện pháp thu bằng tiền mặt, chưa triển khai các biện pháp thu thông qua thẻ ngân hàng, nộp thuế điện tử. Công tác phối hợp chỉ đạo của trưởng các bưu cục đối với các địa bàn quản lý và chỉ đạo cộng tác viên thu thuế cũng còn nhiều bất cập”, ông Nguyễn Mạnh Cường, Chi cục trưởng Chi cục Thuế TP Quy Nhơn, nói thêm.
Cụ thể, ở giai đoạn đầu triển khai thí điểm từ tháng 10 - 11.2016, tỉ lệ thuế thu do bên ủy nhiệm đảm nhận tại địa bàn Quy Nhơn đạt 34,1%. Trước tình thế này, ở giai đoạn nước rút cuối năm, tháng 12.2016, Chi cục Thuế TP Quy Nhơn thống nhất không kết chuyển số liệu ủy nhiệm thu sang Bưu điện TP Quy Nhơn, thay vào đó cán bộ thuế tập trung toàn lực cho công tác đôn đốc, thu hồi nợ thuế để phấn đấu hoàn thành kế hoạch được giao.
Đầu năm 2017, công tác UNTT vẫn tiếp tục còn có những khó khăn nhất định. Cơ quan thuế và bưu điện tiếp tục tham mưu UBND TP Quy Nhơn từng bước chỉ đạo quyết liệt; đến tháng 5.2017 công tác triển khai UNTT mới khởi sắc và dần đi vào nền nếp ổn định. Bà Phan Nữ Duyên, Phó Giám đốc Bưu điện TP Quy Nhơn, thông tin: Số thu tháng 5.2017 đạt 5,4 tỉ đồng, tháng 6 đạt 5,7 tỉ đồng, tháng 7 thu 6,4 tỉ đồng và tháng 8 là 5,4 tỉ đồng. Nếu đối chiếu với số thu phát sinh hàng tháng được ủy nhiệm thu thì tỉ lệ thu đạt xấp xỉ 50%.
Ngành Thuế tiếp tục đồng hành, hỗ trợ
Dù số thuế thu từ hộ kinh doanh không lớn trong tổng thu ngân sách ngành Thuế địa phương được giao, nhưng công tác thu lại vô cùng phức tạp. Tại TP Quy Nhơn, giai đoạn đầu bưu điện hợp đồng cán bộ xã, phường thu thuế ở 4 xã ven biển, xã đảo và một số khu vực nội thành; địa bàn do nhân viên bưu điện đảm nhận thu còn ít. Cách làm này có nhiều hạn chế khi bưu điện không thể quản lý chặt chẽ con người, lẫn công việc của các cộng tác viên xã, phường. Tháng 6.2017, Bưu điện TP Quy Nhơn chính thức triển khai phương án nhân viên bưu điện trực tiếp thu thuế tại 15/21 xã, phường. Kết quả, số thu tăng đáng kể, công tác đôn đốc, kiểm tra, giám sát được tiến hành chặt chẽ, với sự hỗ trợ tích cực của các nhân viên đội thuế xã, phường.
“Riêng địa bàn các phường có số thu lớn như Lê Lợi, Lê Hồng Phong… chúng tôi tăng cường 3 nhân viên thu. Mô hình phối hợp 3 bên: bưu điện - đội thuế - UBND phường trong thu thuế đã tạo chuyển biến tích cực trong công tác thu” - ông Lê Văn Minh, Giám đốc Bưu điện TP Quy Nhơn, chia sẻ.
Bên cạnh đó, những vướng mắc trong công tác thu thuế từ thực tế chuyển đổi thông tin tương thích giữa ngành Thuế và Bưu điện, cho đến đa dạng hóa hình thức nộp thuế cũng được tháo gỡ. Từ tháng 7.2017, Bưu điện TP Quy Nhơn đã triển khai nộp thuế điện tử vào ngày cuối tháng cho cơ quan thuế và tiếp tục triển khai thu thuế khoán hộ kinh doanh qua điện thoại thông minh và cung cấp website để thu thuế. Qua đó, công tác thu thuế của UNTT chặt chẽ hơn, kịp thời hơn.
“Dù thực hiện UNTT, nhưng nhân viên ngành Thuế vẫn tiếp tục đồng hành, hỗ trợ bên ủy nhiệm thu công tác thu thuế, tránh nợ đọng thuế lớn”, ông Trần Trung Dũng, Chi cục trưởng Chi cục Thuế huyện Tuy Phước, nhấn mạnh.
Ông Nguyễn Mạnh Cường, Chi cục trưởng Chi cục thuế TP Quy Nhơn:
“Việc UNTT đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế khoán tác động không nhỏ đến người nộp thuế và việc huy động nguồn thu vào ngân sách nhà nước, đòi hỏi bên ủy nhiệm cũng như bên được ủy nhiệm thu phối hợp chặt chẽ hơn nữa, tích cực triển khai thực hiện đồng bộ các biện pháp; tiếp tục ứng dụng công nghệ thông tin trong thu, nộp thuế vào ngân sách đảm bảo nhanh chóng kịp thời”.
Ông Đào Hữu Phúc, Phó cục trưởng Cục thuế tỉnh:
“Nói là UNTT, nhưng không có nghĩa ngành Thuế “khoán trắng” cho bưu điện, mà vẫn “xốc” vào làm cùng, để hoàn thành công tác thu ngân sách và giảm nợ đọng thuế dưới 5%; đồng thời đảm bảo mục tiêu lớn nhất là cải cách thủ tục hành chính thuế. Trên cơ sở này, UNTT sẽ được nhân rộng trên toàn tỉnh, dự kiến từ nay đến cuối năm 2017”.
THU HIỀN