Công tác phát triển đối tượng tham gia BHYT ở Tuy Phước: Cần nỗ lực nhiều hơn để tăng số lượng
Trong năm 2017, tỉ lệ bao phủ BHYT trên địa bàn huyện Tuy Phước đã có chuyển biến tích cực. Tuy nhiên, so với mức trung bình của toàn tỉnh, đây vẫn là địa phương có tỉ lệ đạt ở mức thấp, cần thêm nhiều giải pháp để nâng cao số người tham gia BHYT.
Tỉ lệ bao phủ còn thấp
Theo báo cáo, năm 2016, tỉ lệ bao phủ BHYT trên địa bàn huyện Tuy Phước đạt 74,8% dân số, và 6 tháng đầu năm 2017 đạt 78,3%. Từ năm 2016 đến hết 6 tháng đầu năm 2017, TTYT huyện và trạm y tế các xã, thị trấn đã khám chữa bệnh (KCB) BHYT cho trên 264.300 lượt bệnh nhân.
Khám chữa bệnh cho bệnh nhân tại Trạm Y tế xã Phước Thắng.
Ông Trần Hữu Tường, Phó Chủ tịch UBND huyện Tuy Phước cho biết, thời gian qua huyện đã tập trung chỉ đạo, tổ chức thực hiện chính sách, pháp luật về BHYT tại địa phương. Theo đó, công tác tuyên truyền, vận động người dân tham gia BHYT được quan tâm; tỉ lệ người dân tham gia BHYT tăng qua các năm. Mạng lưới cơ sở y tế phát triển, cơ sở vật chất, nguồn nhân lực, hệ thống phòng khám được củng cố, chất lượng công tác KCB cho các đối tượng tham gia BHYT từng bước được nâng lên, người bệnh được tiếp cận với các dịch vụ y tế thuận lợi hơn.
Tuy nhiên, hiện nay việc thực hiện chính sách, pháp luật về BHYT vẫn còn những bất cập như: Thực hiện Luật BHYT sửa đổi, bổ sung được KCB thông tuyến huyện trên địa bàn tỉnh, cùng với việc tăng giá dịch vụ y tế, đặc thù huyện giáp ranh TP Quy Nhơn, nơi có nhiều cơ sở KCB trang thiết bị y tế hiện đại, nên người dân đến các cơ sở này KCB và chuyển lên tuyến trên, dẫn đến bội chi quỹ KCB. Việc thực thi pháp luật về BHXH, BHYT của một số doanh nghiệp chưa nghiêm, tình trạng trốn đóng, chây ỳ, nợ đọng còn nhiều.
Tỉ lệ người dân Tuy Phước tham gia BHYT tuy vượt chỉ tiêu tỉnh giao nhưng vẫn thấp so với mặt bằng chung của tỉnh; công tác mở rộng đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình còn hạn chế. Việc lập danh sách đối tượng tham gia BHYT, nhất là người nghèo, ở một số địa phương còn chậm, trùng lặp, sai sót thông tin cá nhân…
Cần nhiều giải pháp quyết liệt hơn
Một nguyên nhân khiến công tác phát triển đối tượng tham gia BHYT ở Tuy Phước còn hạn chế là thu nhập của người dân còn thấp, không ổn định, nên việc tham gia BHYT cho cả hộ gia đình là khó khăn. Trong khi đó, điều gây nhiều bức xúc và là một trong những nguyên nhân kéo giảm tỉ lệ bao phủ BHYT trên địa bàn huyện Tuy Phước là nhiều doanh nghiệp trốn tránh đóng BHYT cho người lao động, khiến tỉ lệ tham gia BHYT của nhóm đối tượng này trong năm 2016 chỉ là 31%; 6 tháng đầu năm 2017 là 32%.
Theo ông Nguyễn Ngọc Anh, Phó Chủ tịch LĐLĐ tỉnh, nhiều doanh nghiệp lách luật bằng cách ký hợp đồng ngắn hạn với công nhân để không đóng bảo hiểm. Luật mới có hiệu lực thi hành từ ngày 1.1.2018 sẽ hạn chế được tình trạng này, nhưng để xử lý các doanh nghiệp chây ỳ, nợ BHXH, BHYT cần có biện pháp mạnh tay.
“Theo quy định, để khởi tố một doanh nghiệp không chấp hành Luật lao động phải qua rất nhiều khâu, khó khả thi. Biết được điều này nên ngày càng nhiều doanh nghiệp không tự giác thực hiện. Tôi đề nghị tỉnh chỉ đạo các cơ quan thực hiện quyết liệt, xử lý một số vụ để làm gương”, ông Nguyễn Ngọc Anh bức xúc.
Để công tác phát triển đối tượng tham gia BHYT đạt hiệu quả cao hơn, trong chuyến làm việc mới đây với huyện Tuy Phước, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh đề nghị huyện Tuy Phước tăng cường công tác tuyên truyền, xem đây là nhiệm vụ quan trọng hàng đầu để đưa chính sách BHYT đi vào cuộc sống; có giải pháp phát triển các nhóm đối tượng tham gia BHYT, nhất là người lao động trong doanh nghiệp, hộ gia đình; TTYT huyện tích cực triển khai các giải pháp để nâng cao chất lượng KCB, đảm bảo quyền lợi cho người tham gia BHYT.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh cũng lưu ý việc các xã nông thôn mới có tỉ lệ người tham gia BHYT thấp như: Phước Thành (6 tháng đầu năm đạt 81,8%), Phước Hưng (79,1%). Bên cạnh đó, tỉ lệ học sinh, sinh viên tham gia BHYT mới chỉ đạt 95% là còn thấp, cần được quan tâm hơn. Đối với các doanh nghiệp chây ỳ đóng bảo hiểm cho người lao động, lãnh đạo tỉnh đề nghị các đơn vị thành lập đội liên ngành, rà soát các doanh nghiệp còn nợ BHXH, BHYT, xử lý nghiêm theo quy định.
LÊ CƯỜNG