Người cán bộ trẻ tận tụy với công việc
Hưởng ứng Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ” do Thường vụ Quân ủy Trung ương phát động, lực lượng vũ trang tỉnh đã xuất hiện nhiều tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến; trong đó có Thượng úy Nguyễn Hữu Thiện, Phó Ðại đội trưởng Ðại đội Trinh sát, thuộc Phòng Tham mưu, Bộ CHQS tỉnh.
Thượng úy Nguyễn Hữu Thiện (đầu tiên, bên phải) đang huấn luyện võ thuật cho đơn vị.
Hơn 12 năm tuổi quân, trải qua nhiều cương vị công tác khác nhau, Thượng úy Thiện luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Tháng 9.2010, anh được điều động làm Trung đội trưởng Đại đội Trinh sát. Với đặc thù đơn vị làm nhiệm vụ huấn luyện phòng chống khủng bố, đòi hỏi người cán bộ, chiến sĩ phải được rèn luyện trong điều kiện khắc nghiệt, với yêu cầu cao về kỹ, chiến thuật, võ thuật, nên ngay từ những ngày đầu về đơn vị, anh Thiện đã dồn hết tâm huyết, tích cực học tập, nghiên cứu, khắc phục khó khăn, nêu cao tinh thần trách nhiệm trong công tác. Anh đã thể hiện là người cán bộ tổ chức huấn luyện giỏi, quản lý tốt, gương mẫu trong công việc cũng như cuộc sống để chiến sĩ noi theo.
Tháng 10.2014, anh Thiện được bổ nhiệm chức vụ Phó Đại đội trưởng phụ trách công tác hậu cần - kỹ thuật. Ở vị trí này, anh tiếp tục phát huy tốt vai trò, trách nhiệm, quản lý tốt, duy trì đồng bộ số lượng, chất lượng vũ khí trang bị kỹ thuật phục vụ nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, góp phần thực hiện có hiệu quả Cuộc vận động 50 “Quản lý, khai thác vũ khí trang bị kỹ thuật tốt, bền, an toàn, tiết kiệm và an toàn giao thông”.
Tại hội thao võ chiến đấu tay không đối với lực lượng trinh sát đặc nhiệm - đặc công do Quân khu 5 vừa mới tổ chức, anh Thiện đã đoạt được Huy chương Bạc. Anh Thiện chia sẻ: “Làm cán bộ, trước hết phải có lập trường tư tưởng vững vàng, yêu quý công việc, nghề nghiệp, không chùn bước trước những khó khăn thử trách. Phải thực sự gương mẫu trong lời nói và việc làm. Đặc biệt, trong cuộc sống phải khiêm tốn, trong công việc biết lắng nghe ý kiến đóng góp của đồng chí, đồng đội, không bằng lòng với kiến thức và kinh nghiệm hiện có”.
Đại tá Mai Hồng Sơn, Phó Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh, nhận xét: “Đồng chí Thiện là cán bộ trẻ năng nổ, nhiệt huyết, dù ở cương vị nào cũng luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm, tận tụy với công việc; thường xuyên nêu cao tinh thần tự học, tự rèn”.
BÙI QUỐC SỰ