Cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”:
Đẩy mạnh thực hiện với cách làm thiết thực, hiệu quả hơn
Qua gần 4 năm triển khai, Cuộc vận động (CVÐ) “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam (NVNƯTDHVN)” của Bộ Chính trị trên địa bàn tỉnh đã đạt được những kết quả đáng ghi nhận. Tuy nhiên, để CVÐ thấm sâu vào đời sống xã hội cần có những giải pháp thực hiện cụ thể, thiết thực hơn.
Từ đầu năm đến nay, phát huy những kết quả đạt được trong việc triển khai CVĐ NVNƯTDHVN trên địa bàn tỉnh, Ban chỉ đạo (BCĐ) CVĐ của tỉnh đã rà soát lại những tồn tại, hạn chế, đề ra kế hoạch tiếp tục triển khai thực hiện CVĐ một cách hiệu quả hơn.
Ghi nhận những kết quả
BCĐ CVĐ đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến về CVĐ NVNƯTDHVN đến từng chi bộ Đảng và các ban, ngành, đoàn thể, các tầng lớp nhân dân trong tỉnh. Nhờ đó, CVĐ đã đạt được những kết quả đáng ghi nhận. 8 tháng đầu năm 2013, Sở Công Thương (CT) đã tiếp nhận 1.600 lượt hồ sơ của các doanh nghiệp (DN) thông báo thực hiện chương trình khuyến mại và 10 hồ sơ đăng ký thực hiện khuyến mại trên 1.500 tỉ đồng. Sở đã phối hợp với các cơ quan, đơn vị và DN tổ chức phiên chợ hàng Việt về nông thôn tại một số địa phương. Trong đó, riêng hội chợ tổ chức tại thị xã An Nhơn có quy mô 200 gian hàng, thu hút hàng ngàn lượt người tham quan, mua sắm, doanh thu đạt trên 10 tỉ đồng.
Các phiên chợ đưa hàng Việt về nông thôn, miền núi, vùng sâu, vùng xa đã góp phần thực hiện có hiệu quả CVĐ NVNƯTDHVN ở tỉnh ta.
- Trong ảnh: Một góc phiên chợ hàng Việt về nông thôn tổ chức tại huyện Hoài Nhơn.
Sở CT cũng đã phối hợp tổ chức thành công Hội chợ- Triển lãm đồ gỗ và lâm sản Việt Nam lần thứ II-2013; đã xác nhận cho các DN đăng ký tổ chức 7 hội chợ thương mại với quy mô từ 70-100 gian hàng tại các huyện, thị xã trong tỉnh.
CVĐ NVNƯTDHVN đã tác động tích cực đến nhiều tầng lớp nhân dân, làm thay đổi nhận thức, hành vi mua sắm của người tiêu dùng, nhà sản xuất, nhà phân phối; từng bước làm cho hàng Việt ngày càng được ưa chuộng và ưu tiên sử dụng; qua đó tạo điều kiện để các DN phát triển sản xuất, kinh doanh; phát huy lòng yêu nước, ý chí tự lực tự cường, tự tôn dân tộc…
Cách làm mới
Ông Nguyễn Đình Thanh - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, Trưởng BCĐ CVĐ - cho biết: BCĐ đã tham mưu cho Thường trực Tỉnh ủy ban hành Quyết định số 937 về việc chỉ định bổ sung thành viên BCĐ CVĐ NVNƯTDHVN tỉnh. Trong số này có đại diện của nhiều sở, ngành, đơn vị “nòng cốt”, như: Ban Dân vận Tỉnh ủy; các Sở: Nội vụ, TT-TT, GD-ĐT, Y tế, NN-PTNT, VH-TT-DL; Hội Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng… Đồng thời, BCĐ đã ban hành Kế hoạch số 34 về việc triển khai các hoạt động chương trình CVĐ NVNƯTDHVN năm 2013; Hướng dẫn số 45 về đẩy mạnh thực hiện CVĐ NVNƯTDHVN năm 2013… Bên cạnh đó, Sở CT - thành viên của BCĐ - đã tham mưu UBND tỉnh ban hành văn bản số 1403 về việc triển khai kế hoạch thực hiện CVĐ NVNƯTDHVN năm 2013 trên địa bàn tỉnh và ban hành Kế hoạch số 13 về việc tổ chức phiên chợ hàng Việt về nông thôn, miền núi, vùng sâu, vùng xa năm 2013.
Bên cạnh những thành tựu, việc thực hiện CVĐ “NVNƯTDHVN” trên địa bàn tỉnh vẫn còn những khó khăn, hạn chế; một số địa phương, đơn vị nhận thức chưa sâu sắc về chủ trương lớn của Đảng nên chưa tích cực hưởng ứng và tham gia; CVĐ vì thế chưa thật sự thấm sâu vào đời sống toàn xã hội. Vẫn còn tâm lý chuộng hàng ngoại, thậm chí là cả tình trạng sản xuất, tàng trữ, mua bán hàng nhái, hàng giả đồ ngoại, hàng kém chất lượng, lừa dối người tiêu dùng; hàng Việt chưa thực sự được người tiêu dùng tôn vinh. Tất cả những hạn chế, yếu kém trên đã được BCĐ CVĐ tỉnh nghiêm túc đánh giá, nhìn nhận. Trên cơ sở đó, BCĐ tỉnh đã đề ra nhiệm vụ, kế hoạch hoạt động trong những tháng còn lại của năm 2013.
BCĐ CVĐ tỉnh xác định tiếp tục thực hiện 5 nhiệm vụ trọng tâm, trong đó sẽ đôn đốc thành lập BCĐ thực hiện CVĐ NVNƯTDHVN tại 5 huyện còn lại (Hoài Nhơn, Phù Mỹ, Tây Sơn, Phù Cát, An Lão). Đẩy mạnh các hoạt động thương mại trên địa bàn tỉnh. Tăng cường xúc tiến thương mại đưa hàng Việt về nông thôn, miền núi, hải đảo, xã ven biển. Hướng dẫn, tạo điều kiện hỗ trợ cho các DN trên địa bàn tỉnh tham gia các phiên chợ hàng Việt do Trung tâm Xúc tiến Thương mại tổ chức. Tạo điều kiện cho các tổng công ty, tập đoàn phát triển hệ thống phân phối, bán lẻ tại các trung tâm thương mại, siêu thị, các chợ nông thôn…
BCĐ tỉnh cũng sẽ phối hợp, hướng dẫn triển khai thực hiện chính sách xúc tiến thương mại cho các huyện nghèo thuộc Chương trình 30a của Chính phủ, góp phần phát triển hoạt động thương mại tại các huyện nghèo trên địa bàn tỉnh. BCĐ yêu cầu các sở, ngành, đơn vị chức năng tăng cường công tác kiểm tra, kiểm soát thị trường; chống hàng lậu, hàng nhái kém chất lượng, hàng không rõ nguồn gốc, xuất xứ, sản phẩm chưa qua kiểm dịch an toàn thực phẩm; kiểm soát chặt chẽ việc niêm yết giá, bán theo giá niêm yết, kiên quyết xử lý nghiêm những DN, cá nhân vi phạm…
Ông Nguyễn Kim Phương - Giám đốc Sở CT, Phó BCĐ CVĐ tỉnh - cho biết: Từ nay đến cuối năm sẽ có khoảng 4 phiên chợ hàng Việt được tổ chức tại các huyện Phù Mỹ, Phù Cát, Hoài Nhơn, An Lão, với chủ đề NVNƯTDHVN. Mỗi phiên chợ dự kiến có khoảng 40 gian hàng chuẩn của 20 DN, HTX, cơ sở sản xuất kinh doanh, diễn ra trong thời gian 5 ngày. Bên cạnh sự đóng góp một phần của DN, hầu hết số kinh phí để tổ chức các phiên chợ nói trên sẽ được hỗ trợ từ ngân sách địa phương. Cụ thể, tổng kinh phí hỗ trợ để tổ chức 4 phiên chợ là 506 triệu đồng. Trong số này, ngân sách tỉnh sẽ hỗ trợ 400 triệu đồng, ngân sách huyện 66 triệu đồng. Các DN, HTX, cơ sở sản xuất kinh doanh trên địa bàn tỉnh tham gia phiên chợ sẽ được miễn phí tiền thuê gian hàng (tối đa không quá 2 gian/DN); được hỗ trợ 100% chi phí vận chuyển hàng hóa một lượt đi…
VIẾT HIỀN