Trung tâm Y tế huyện Phù Cát: Đầu tư nâng cao chất lượng khám, điều trị bệnh
Một trong những bước nâng cao chất lượng khám, điều trị bệnh tại Trung tâm Y tế Phù Cát chính là việc cải cách thủ tục hành chính tại các khoa phòng của Trung tâm được triển khai đồng nhất và nghiêm túc. Bà Nguyễn Thị Kim Thoa, ở thị trấn Ngô Mây, huyện Phù Cát, nhận xét: “Trước kia, khi chưa xây dựng lại khoa phòng cho bệnh viện, các y bác sĩ, mấy cô hướng dẫn tại khu tiếp đón bệnh nhân ban đầu nhăn nhó lắm, làm chúng tôi mỗi lần đi khám bệnh có thắc mắc gì cũng không dám hỏi. Nhưng giờ thì khác rồi, ai cũng vui vẻ, cởi mở. Bác sĩ cũng tận tình với bệnh nhân hơn”.
Máy CT scan 16 mới được Trung tâm Y tế huyện Phù Cát đầu tư năm 2016.
Trong giai đoạn 2012 - 2016, UBND tỉnh và Sở Y tế đã xây dựng, nâng cấp cơ sở hạ tầng cho Trung tâm Y tế Phù Cát gồm: Khoa khám bệnh 3 tầng, khu nhà Khoa ngoại liên chuyên khoa 2 tầng, khu hồi sức cấp cứu, phòng mổ, hành lang cầu nối, với tổng kinh phí 30 tỉ đồng. Ngoài ra, Trung tâm còn được hỗ trợ một số trang thiết bị mới như máy CT scan 16, máy nội soi dạ dày và nhiều trang thiết bị y tế khác, trị giá 13 tỉ đồng.
Sau nhiều năm không được bổ sung nguồn nhân lực, nhất là bác sĩ, từ năm 2016, Trung tâm Y tế huyện Phù Cát đã có bác sĩ về công tác. Trung tâm cũng cử đi đào tạo được nhiều bác sĩ chuyên khoa, đa khoa, dược sĩ..., phần lớn đã phát huy được năng lực sau đào tạo.
Bác sĩ CKII Võ Hữu Thọ, Trưởng Khoa Hồi sức cấp cứu 1, Trung tâm Y tế huyện Phù Cát, chia sẻ: “Tại khoa chúng tôi, đa phần y tá, điều dưỡng đều mới ra trường nên những bác sĩ đi trước như chúng tôi phải làm gương, dặn dò các em kỹ lưỡng trong giữ thái độ ứng xử đúng mực với bệnh nhân, nỗ lực làm hết trách nhiệm của mình...”.
Tuy nhiên, hiện tại Trung tâm Y tế huyện Phù Cát vẫn gặp khó khăn về nguồn nhân lực. Bác sĩ Võ Văn Chí, Giám đốc Trung tâm, chia sẻ: “Số lượng bác sĩ hiện nay của Trung tâm vẫn chưa đáp ứng được yêu cầu từ thực tế. Thời gian tới, Trung tâm mong Sở Y tế quan tâm hỗ trợ thêm bác sĩ theo chương trình luân phiên bác sĩ tuyến huyện, nhằm giúp bệnh viện giảm bớt áp lực công việc”.
LÊ DUYÊN