Phong trào thi đua LĐST trong CNVCLĐ:
Hơn 15.600 lượt CNVCLĐ tham gia, làm lợi trên 123 tỷ đồng
(BĐ)- Sáng 21.9, LĐLĐ tỉnh tổ chức Hội nghị tổng kết phong trào thi đua “Lao động sáng tạo” (LĐST) trong trong công nhân, viên chức, lao động (CNVCLĐ) tỉnh Bình Định, giai đoạn 2012-2017. Đến dự hội nghị có các đồng chí: Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy; Nguyễn Tuấn Thanh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Trao bằng khen của Tổng LĐLĐ cho các cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua LĐST giai đoạn 2012-2017
Báo cáo tại hội nghị cho biết, trong giai đoạn 2012-2017, các cấp Công đoàn trong tỉnh đã đẩy mạnh phong trào LĐST với nhiều nội dung phong phú, cách làm phù hợp với đặc điểm, tình hình của mỗi địa phương, đơn vị. Cụ thể, đã có hơn 15.600 lượt CNVCLĐ đăng ký xây dựng đề tài khoa học, sáng kiến, giải pháp công tác và được công nhận, làm lợi trên 123 tỷ đồng. Trong đó, có 104 đề tài được Tổng LĐLĐ tặng bằng LĐST; 392 sáng kiến được Hội đồng Sáng kiến kinh nghiệm cấp tỉnh công nhận.
LĐLĐ tỉnh tặng bằng khen cho tập thể và cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua LĐST giai đoạn 2012-2017.
Phát biểu tại hội nghị, Phó Bí Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn đánh giá công tác chỉ đạo và tổ chức thực hiện phong trào LĐST đã có nhiều đổi mới từ khâu phát động, đăng ký, xét duyệt các đề tài đến công tác biểu dương, tôn vinh, nhân điển hình. Qua đó, đã thu hút đông đảo CNVCLĐ trên nhiều lĩnh vực tham gia và góp phần phát triển kinh tế, xã hội của tỉnh, tác động tích cực đến việc duy trì nâng chỉ số cạnh tranh của tỉnh. “Thay mặt Ban Thường vụ Tỉnh ủy tôi xin nhiệt liệt biểu dương những tập thể, cá nhân tiêu biểu trong phong trào thi đua LĐST, những bông hoa đẹp trong vườn hoa yêu nước của tỉnh nhà. Để phong trào thi đua yêu nước nói chung và phong trào thi đua LĐST của CNVCLĐ tỉnh ta nói riêng phát triển sâu rộng, hiệu quả, tôi đề nghị các cấp Công đoàn cần tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến và vận động CNVCLĐ tham gia phòng trào LĐST thông qua nhiều hình thức đa dạng, hiệu quả. Nâng cao nội dung, hình thức và phương pháp tổ chức của phong trào tạo bước phát triển mới cả về số lượng và chất lượng của các giải pháp, các đề tài nghiên cứu khoa học. Đẩy mạnh công tác phát hiện, bồi dưỡng, động viên khen thưởng kịp thời và nhân rộng các điển hình trong phong trào LĐST; trước mắt cần phát động đợt thi đua cao điểm trong các cấp Công đoàn, trong CNVCLĐ chào mừng Đại hội Công đoàn các cấp tiến tới Đại hội Công đoàn tỉnh lần thứ 13, nhiệm kỳ 2018-2023”, đồng chí Lê Kim Toàn nhấn mạnh.
Dịp này, Tổng LĐLĐ Việt Nam đã tặng bằng khen cho 4 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua LĐST giai đoạn 2012-2017 và tặng bằng LĐST cho 4 cá nhân đạt danh hiệu LĐST trong phong trào thi đua yêu nước năm 2017; LĐLĐ tỉnh tặng bằng khen cho 14 tập thể và 17 cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua LĐST giai đoạn 2012-2017.
HỒNG PHÚC