Chung kết Hội thi hướng dẫn viên du lịch tài năng tỉnh Bình Định lần thứ I
(BĐ) - Ngày 22.9, tại Khách sạn Hoàng Yến (TP Quy Nhơn), trong khuôn khổ Lễ hội Du lịch (DL) hè Bình Định - 2017, Sở DL đã phối hợp với Chi nhánh Vietravel Quy Nhơn và Khách sạn Hoàng Yến tổ chức chung kết Hội thi hướng dẫn viên (HDV) DL tài năng tỉnh Bình Định lần thứ I - năm 2017. Mục đích của Hội thi là góp phần nâng cao kiến thức, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ của đội ngũ HDVDL trên địa bàn tỉnh; tạo cơ hội giao lưu học hỏi, trao đổi kinh nghiệm giữa các HDVDL. Đây cũng là căn cứ để đánh giá thực trạng HDVDL, từ đó có kế hoạch đào tạo, bồi dưỡng nâng cao năng lực đội ngũ HDVDL trong tỉnh.
Tham dự chung kết Hội thi có 22 thí sinh, được chia thành 2 bảng: Bảng A gồm 15 thí sinh là HDVDL đã được cấp thẻ HDV; bảng B gồm 7 thí sinh là sinh viên đang học ngành DL trên địa bàn tỉnh. Hội thi gồm 4 phần thi: Trắc nghiệm kiến thức, thuyết minh, năng khiếu và ứng xử tình huống. Tổng giải thưởng là 18 triệu đồng, do Vietravel Quy Nhơn tài trợ.
Kết quả Hội thi, giải nhất bảng A thuộc về thí sinh Trương Thị Mỹ Thắm, đơn vị Vietravel Quy Nhơn. Giải nhất bảng B thuộc về thí sinh Phạm Thị Ái Vân, sinh viên Trường CĐ Bình Định…
NGUYÊN VŨ