Một tuyên truyền viên giỏi của Bộ đội Biên phòng
Với chất giọng lôi cuốn, đại úy Châu Văn Toàn, Chính trị viên phó Ðồn Biên phòng Cửa khẩu cảng Quy Nhơn (BÐBP tỉnh) đã đi khắp các địa bàn khu vực biên giới biển tuyên truyền pháp luật về biển, đảo cho nhân dân. Vừa qua, anh đã được Bộ Tư lệnh BÐBP công nhận danh hiệu tuyên truyền viên giỏi cấp bộ.
Trước thực trạng ngư dân đánh bắt thủy, hải sản xâm phạm vùng biển nước ngoài nhiều gây nên những hậu quả khôn lường, đại úy Châu Văn Toàn đã đề xuất Ban chỉ huy đơn vị về hình thức đến tận nhà, gặp từng người trong địa bàn đơn vị phụ trách để vận động, tuyên truyền nâng cao ý thức chấp hành pháp luật.
Việc làm này ban đầu gặp không ít khó khăn. Anh đã tìm gặp những người có kinh nghiệm để học hỏi và tự biên soạn, chuẩn bị kỹ tài liệu trước khi đi tuyên truyền; cùng với các địa phương, trường học xây dựng kế hoạch phối hợp tuyên truyền lồng ghép trong chương trình, hoạt động đặc thù của mỗi đơn vị.
Nhằm nâng cao hiệu quả tuyên truyền, ngoài tuyên truyền miệng anh còn tham mưu đơn vị in nhiều tờ rơi, tờ bướm có những nội dung cơ bản, cô đọng về pháp luật phát cho bà con. Để bà con dễ hiểu, anh tìm kiếm, tập hợp những hình ảnh đẹp, cụ thể, sát với các vấn đề cần tuyên truyền. Không có máy chiếu, anh đề xuất Ban chỉ huy đơn vị cho mua bộ dây cáp, đến địa phương nào, anh liên hệ mượn tivi để chiếu hình ảnh cho bà con xem.
Với cách làm này, đến nay, anh đã tuyên truyền được 23 buổi cho hơn 5.000 lượt người nghe. Đặc biệt, đi đến đâu anh cũng được bà con nhân dân hưởng ứng, từ đó ý thức chấp hành pháp luật được nâng cao rõ rệt. Ông Văn Công Việt, ngư dân phường Hải Cảng, cho hay: “Anh Toàn tuyên truyền rất hay, rất dễ hiểu. Bà con chúng tôi mong có nhiều buổi tuyên truyền bổ ích như thế để được biết, được hiểu và cùng nhau chấp hành nghiêm chỉnh pháp luật, vững tin hơn khi hành nghề trên biển”.
Được biết, để tiện cho việc nghiên cứu, tìm hiểu của bà con, anh Toàn còn đề nghị xây dựng 2 tủ sách pháp luật ở khu vực Cảng cá Quy Nhơn và khu dân cư Bãi Xếp (phường Ghềnh Ráng). Nhận xét về anh Châu Văn Toàn, đại tá Nguyễn Ngọc Anh, Chính ủy BĐBP tỉnh, cho biết: Đồng chí Toàn không chỉ là một cán bộ trẻ, có năng lực, nhiệt huyết, luôn hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao mà còn là một tuyên truyền viên xuất sắc về chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật đến với bà con nhân dân, đặc biệt là pháp luật về biển đảo.
THANH BÌNH