Quỹ TDND Phước Sơn:
Góp phần phát triển kinh tế xã hội ở địa phương
Quỹ TDND Phước Sơn hoạt động trên địa bàn xã Phước Sơn (huyện Tuy Phước) được thành lập cách đây 20 năm (1993). Khoảng 10 năm trở lại đây, bộ mặt nông nghiệp, nông thôn Phước Sơn ngày càng “thay da, đổi thịt”, đời sống của nhân dân ngày càng được cải thiện. Trong đó có sự đóng góp của Quỹ Tín dụng nhân dân (TDND) Phước Sơn.
Phước Sơn là một trong những xã khu Đông của huyện Tuy Phước, gần đầm Thị Nại, mùa khô thường bị hạn hán, mùa mưa bão thường bị ảnh hưởng của lũ lụt… Bên cạnh đó, hoạt động nuôi trồng thủy sản trên địa bàn xã còn bấp bênh, nhất là tình hình dịch bệnh tôm nuôi. Những khó khăn này không chỉ ảnh hưởng đến hoạt động cho vay của Quỹ TDND Phước Sơn, mà còn là khó khăn không nhỏ đối với công tác thu hồi nợ của Quỹ.
Ông Phan Thành Trung, Giám đốc Quỹ TDND Phước Sơn, cho biết: Trong điều kiện khó khăn, Ban lãnh đạo Quỹ và tập thể cán bộ, nhân viên đơn vị đã nỗ lực bám sát địa bàn, cùng chia sẻ khó khăn của người dân, nhất là đối với các hộ là thành viên của Quỹ. Bên cạnh việc cho vay kinh doanh, mua bán nhỏ, Quỹ TDND Phước Sơn mạnh dạn mở rộng đối tượng, hình thức cho vay với những hộ có tư duy “làm ăn lớn”; nhất là những hộ nuôi tôm, chăn nuôi gia súc, gia cầm, mua sắm máy cày, máy tuốt lúa, máy gặt đập liên hợp… làm dịch vụ nông nghiệp; chỉ tính riêng số máy gặt đập liên hợp mà các gia đình trên địa bàn xã mua từ tiền vay của Quỹ đã có gần 50 chiếc. Một số hộ nuôi tôm có nợ quá hạn do tôm nuôi bị dịch bệnh, song nhờ đi sâu, đi sát, kiểm tra tình hình cụ thể, Ban lãnh đạo Quỹ vẫn mạnh dạn cho vay vốn để các hộ có điều kiện phục hồi, phát triển sản xuất, kinh doanh.
Theo ông Phan Thành Trung, nếu như năm 2001, số thành viên của Quỹ là 2.028 thì đến nay đã tăng lên 2.955 thành viên; nguồn vốn hoạt động từ 4,3 tỉ đồng tăng lên 20 tỉ đồng; vốn huy động từ 2,2 tỉ đồng tăng lên trên 17 tỉ đồng; doanh số cho vay từ 5,5 tỉ đồng tăng lên trên 23,5 tỉ đồng; tổng dư nợ cho vay từ 4,3 tỉ đồng tăng lên trên 18 tỉ đồng… Kết quả trên đã góp phần giảm tỉ lệ hộ nghèo ở Phước Sơn xuống còn 3%, đồng thời xuất hiện nhiều hộ gia đình thoát nghèo, vươn lên khá giả.
Với những thành tựu nói trên, từ năm 2001 đến nay, Quỹ TDND Phước Sơn luôn được Chi nhánh Ngân hàng nhà nước tỉnh xếp loại I. Năm 2012, Quỹ TDND Phước Sơn là 1 trong 2 đơn vị (cùng Quỹ TDND Nhơn Lộc - An Nhơn) được UBND tỉnh tặng Bằng khen về thành tích 10 năm hoạt động.
VIẾT HIỀN