CHÀO MỪNG ĐẠI HỘI ĐẠI BIỂU ĐOÀN TNCS HỒ CHÍ MINH TỈNH BÌNH ĐỊNH LẦN THỨ XIII, NHIỆM KỲ 2017 – 2022
Việc gì khó có thanh niên
Thực hiện Di chúc của Chủ tịch Hồ Chí Minh, nhiệm kỳ qua, tuổi trẻ Bình Ðịnh đã thể hiện rõ vai trò xung kích trên tất cả các lĩnh vực, góp sức vào thành tựu chung của Ðảng bộ và nhân dân toàn tỉnh.
Xây dựng đội ngũ cán bộ vừa “hồng” vừa “chuyên”
Nhìn lại các phong trào xung kích tình nguyện phát triển KT-XH, vì cuộc sống cộng đồng và tham gia bảo vệ Tổ quốc, giữ gìn an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, mới thấy hết tinh thần trách nhiệm và nỗ lực lớn lao của tuổi trẻ Bình Định.
Khám bệnh cấp thuốc miễn phí cho người dân.
Để làm tốt các nhiệm vụ, trong nhiệm kỳ qua (2012 - 2017), công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị, tư tưởng, đạo đức, lối sống cho ĐVTN đã được Tỉnh đoàn đổi mới về nội dung và hình thức. Bên cạnh đó, công tác xây dựng, củng cố tổ chức Đoàn và tham gia xây dựng Đảng, chính quyền được tăng cường, đẩy mạnh. Tỉnh đoàn đã thực hiện nhiều giải pháp củng cố, nâng cao chất lượng tổ chức, hoạt động ở cơ sở, nhất là địa bàn khó khăn. Đặc biệt, đã có gần 50.000 lượt cán bộ đoàn, hội, đội chủ chốt cấp huyện và cơ sở được tập huấn kỹ năng, nghiệp vụ.
“Các phong trào, hoạt động đều được các cấp bộ Đoàn tỉnh Bình Định triển khai thực hiện rất đều tay, góp phần tạo nên thành công của nhiệm kỳ và quan trọng hơn là tạo được môi trường rộng lớn để ĐVTN trong tỉnh rèn luyện, trưởng thành ”
Anh Bùi Quang Huy, Bí thư Trung ương Ðoàn
Thực hiện cuộc vận động ĐVTN phấn đấu trở thành đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam và đề án giới thiệu đoàn viên ưu tú cho Đảng bồi dưỡng kết nạp; trong giai đoạn 2012 - 2017, các cấp bộ Đoàn đã mở 1.373 lớp cảm tình Đoàn cho 112.750 lượt thanh niên (TN) ưu tú, qua đó đã có 109.331 đoàn viên được kết nạp Đảng. Bên cạnh đó, Tỉnh đoàn và các huyện - thị - thành đoàn phân công trên 1.520 lượt cán bộ về tham dự, hướng dẫn hoạt động cơ sở, tiến hành củng cố 121 cơ sở đoàn, chi đoàn. Nhờ vậy, tỉ lệ cơ sở đoàn đạt vững mạnh hàng năm đạt trung bình trên 93%; đã phát triển được 83 tổ chức Đoàn trong DN ngoài khu vực nhà nước.
Bí thư Huyện đoàn Hoài Nhơn, anh Nguyễn Hữu Cường chia sẻ: “Hoạt động Đoàn đòi hỏi sự sáng tạo, năng động, nhiệt tình, trách nhiệm của đội ngũ cán bộ Đoàn trong việc lựa chọn các nhiệm vụ trọng tâm, trọng điểm, đa dạng hóa các phương thức hoạt động, lồng ghép linh hoạt, hiệu quả các chương trình, dự án với các phong trào của TN”.
Thanh niên xung kích đi đầu
Việc duy trì hiệu quả các mô hình, loại hình tình nguyện tại chỗ, đảm nhận các phần việc mới, việc khó của địa phương, đơn vị đã trở thành hoạt động xuyên suốt trong chương trình công tác Đoàn - Hội và phong trào thanh thiếu nhi trong nhiệm kỳ qua của TN trong tỉnh.
Tỉnh đoàn tổ chức khánh thành Cột cờ Tổ quốc trên xã đảo Nhơn Châu
Trong phong trào xây dựng nông thôn mới và văn minh đô thị, ĐVTN đã đảm nhận thực hiện 5.375 công trình, phần việc trị giá hơn 268 tỉ đồng. Tiêu biểu có các công trình: cột cờ Tổ quốc tại xã đảo Nhơn Châu (Quy Nhơn), tượng đài anh hùng Ngô Mây (Phù Cát); xây dựng 175 nhà nhân ái trị giá 7 tỉ đồng; 14 cây cầu nông thôn trị giá trên 15 tỉ đồng; đào 958 hố rác nông thôn và lắp đặt 350 bi rác thải tại các hộ gia đình, lắp gần 3.300 bóng đèn “thắp sáng đường quê”; sửa chữa, làm mới 85 km đường nông thôn; nâng cấp gần 190 địa điểm sinh hoạt thanh thiếu nhi; tổ chức 795 buổi tọa đàm, diễn đàn với chủ đề “Phát huy vai trò của Đoàn tham gia xây dựng nông thôn mới”.
Phong trào Đồng hành với TN trong phát triển kỹ năng xã hội đã từng bước đáp ứng nhu cầu của TN trước yêu cầu của quá trình hội nhập và phát triển. Toàn tỉnh hiện có 135 câu lạc bộ TN làm kinh tế giỏi, 1.239 mô hình TN làm kinh tế giỏi; thành lập được 209 tổ TN vay vốn với 6.500 lượt ĐVTN vay, tổng dư nợ 188 tỉ đồng. Đồng thời, Tỉnh đoàn còn xây dựng Quỹ Hỗ trợ TN lập nghiệp với số tiền 5 tỉ đồng và đã hỗ trợ 5 mô hình kinh tế tiêu biểu của TN; tổ chức 1.300 hoạt động tư vấn, dạy nghề giới thiệu việc làm cho hơn 80.600 lượt TN, trong đó đã có hơn 20.300 ĐVTN được giải quyết việc làm.
Từ phong trào Đoàn, xuất hiện nhiều công trình, phần việc TN tiêu biểu và đã có 927 tập thể, 2.064 cá nhân tiêu biểu được tuyên dương trên các lĩnh vực.
HỒNG PHÚC