Thu gom rác thải ở Mỹ Chánh: Chuyển biến tích cực
Gần đây, công tác thu gom rác thải trên địa bàn xã Mỹ Chánh (huyện Phù Mỹ), nhất là khu vực trung tâm xã gồm 5 thôn Chánh Thiện, An Lương, Hiệp An, Chánh An và Thượng An đã có chuyển biến tích cực.
Xe chuyên dùng thu gom rác thải ở Mỹ Chánh.
Ông Lê Văn Toản, Phó Chủ tịch UBND xã Mỹ Chánh, cho biết: Hiện 5 thôn khu trung tâm xã đã có 750 hộ gia đình tham gia dịch vụ thu gom rác thải bằng xe chuyên dụng của Hạt Giao thông công chính huyện, từ những hộ dọc theo tuyến tỉnh lộ 632, đến các hộ ở hẻm, xa mặt đường, vườn hẹp, không chôn đốt rác thải tại nhà được cũng tham gia. Nhờ đó, tình trạng vứt rác bừa bãi tại lề đường, dọc theo bờ sông, suối, chân cầu… đã giảm đáng kể.
Để đạt được kết quả trên, từ tháng 4.2017 đến nay, khi có chủ trương thu gom rác thải bằng xe chuyên dụng, UBND xã Mỹ Chánh đã thành lập Ban chỉ đạo xử lý rác thải xã, do ông Lê Văn Toản, Phó Chủ tịch UBND xã, làm Trưởng ban và các thành viên mặt trận, đoàn thể, trưởng thôn, trưởng ban công tác mặt trận cùng hội phụ nữ các thôn tham gia. Ban chỉ đạo đã tập trung tuyên truyền, vận động từng nhà đồng tình cam kết dùng dịch vụ thu gom rác thải bằng xe chuyên dụng. Qua đó, hầu hết các hộ dân không có điều kiện chôn, đốt xử lý rác tại nhà đều đăng ký tham gia.
Còn phải kể đến sự đóng góp tích cực từ mô hình xử lý vệ sinh môi trường để ứng phó với biến đổi khí hậu toàn cầu, do Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh phối hợp Ủy ban Mặt trận xã Mỹ Chánh tổ chức, triển khai thực hiện tại thôn An Lương, từ tháng 6.2016 đến nay. Ông Nguyễn Văn Thơm, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam xã, cho biết: Bình quân mỗi hộ đóng 12.000 đồng/tháng để chi cho 2 người dùng xe đẩy vận chuyển rác đến bãi rác không để ảnh hưởng đến môi trường sống, sinh hoạt tại các khu vực trong và quanh chợ An Lương.
Các tổ chức Hội Phụ nữ, Đoàn thanh niên xã đã triển khai thực hiện các mô hình đoạn đường phụ nữ tự quản, thanh niên tự quản. Hội Nông dân xã còn có mô hình bể thu gom bao bì thuốc bảo vệ thực vật trên đồng ruộng, góp phần làm xanh, sạch, đẹp môi trường sống trên địa bàn.
Cái khó là tần suất thu gom rác thải còn ít (2 lần/tuần), khiến lượng rác tồn đọng tại chỗ khá lâu, ít nhiều ảnh hưởng đến môi trường sống, nhất là khu vực dân cư tại các điểm tập kết rác, nên UBND xã Mỹ Chánh đề nghị Hạt Giao thông công chính huyện tăng tần suất thu gom rác lên 3 lần/tuần, đồng thời, tiếp tục phủ rộng diện thu gom nhiều nơi trên địa bàn, nhất là hàng ngàn hộ dân ở các thôn An Xuyên 1, An Xuyên 2, An Xuyên 3, An Hoang, An Hòa, Công Trung và Trung Xuân hiện đang có nhu cầu.
THANH TRỌN - XUÂN LỘC