Phát triển kinh tế từ ươm cây giống keo lai
Sinh ra và lớn lên trên vùng quê Long Thành, xã Phước Mỹ (TP Quy Nhơn) còn nhiều khó khăn, anh Nguyễn Văn Phương đã đi nhiều nơi, làm nhiều nghề, song “nghèo vẫn hoàn nghèo”. Năm 2010, thấy phong trào trồng rừng kinh tế phát triển mạnh, anh quyết định vào TP Hồ Chí Minh học hỏi kinh nghiệm rồi về quê thuê đất xây dựng vườn ươm để ươm giống cây keo lai.
Vườn keo giống nhà anh Phương. Ảnh: Q.N
Anh Phương chia sẻ: “Trong các khâu thực hiện thì việc cắt hom từ cây giống và giâm hom, vào bì là quan trọng nhất. Ươm cây keo hom có nhiều thuận lợi, nhanh và ít chi phí hơn ươm keo hạt nhưng cũng có những hạn chế riêng. Trước hết là tỉ lệ hom giâm chết còn nhiều nên phải thường xuyên thăm và giâm bổ sung. Một số hom giâm đã sống nhưng rễ bó không phát triển nên chậm lớn, bị loại khi giao cho khách”.
Mỗi năm vườn ươm của anh Phương xuất bán ra thị trường các tỉnh lân cận và Tây Nguyên khoảng 4 triệu cây giống, giá bán từ 400 đồng - 500 đồng/cây. Trừ chi phí, gia đình anh thu lãi hơn 300 triệu đồng/năm. Từ vườn ươm, anh đã giải quyết việc làm thường xuyên cho 10 lao động ở địa phương với mức thu nhập 6 triệu đồng/người/tháng.
Ông Bùi Xuân Sơn, Phó Chủ tịch Hội Nông dân xã Phước Mỹ, cho biết: “Anh Phương là người chịu khó, dám nghĩ, dám làm, đã vươn lên làm giàu chính đáng. Hoạt động kinh tế của gia đình anh đã góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển KT-XH ở địa phương. Năm 2015, anh đã được Hội Nông dân tỉnh tặng Bằng khen “Nông dân sản xuất giỏi”.
QUỲNH NGÂN