Triển khai Nghị quyết 03 của Tỉnh ủy và bàn giải pháp thu gom chất thải rắn sinh hoạt
(BĐ) - Ngày 13.10, tại TP Quy Nhơn, UBND tỉnh tổ chức Hội nghị Triển khai Kế hoạch hành động thực hiện Nghị quyết 03-NQ/TU của Tỉnh ủy về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác bảo vệ môi trường (BVMT) đến năm 2020 và định hướng đến năm 2030; bàn giải pháp tăng cường công tác thu gom chất thải rắn sinh hoạt. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu chủ trì hội nghị.
Mục tiêu mà Kế hoạch hành động thực hiện Nghị quyết 03-NQ/TU đề ra là đến năm 2020, phấn đấu có 80% các cơ sở trên địa bàn tỉnh đảm bảo yêu cầu về BVMT; 80% chất thải nguy hại trong công nghiệp, dịch vụ được thu gom, xử lý; 100% cơ sở gây ô nhiễm môi trường nghiêm trọng sẽ hoàn thành việc xử lý ô nhiễm và rút tên khỏi danh sách; 100% KCN có hệ thống xử lý nước thải tập trung và được vận hành thường xuyên; 100% số trang trại, 50% gia trại có hệ thống xử lý chất thải chăn nuôi đạt yêu cầu… Giai đoạn 2021-2030, mục tiêu là 100% chất thải nguy hại trong công nghiệp, dịch vụ được thu gom, xử lý; 100% KCN, CCN có hệ thống xử lý nước thải đảm bảo; 75% khu đô thị loại IV trở lên có hệ thống xử lý nước thải tập trung đạt yêu cầu; 100% trang trại, gia trại có hệ thống xử lý chất thải chăn nuôi đạt yêu cầu…
Đề án “Tăng cường công tác quản lý chất thải rắn sinh hoạt tỉnh Bình Định đến năm 2020 và định hướng đến năm 2025” của UBND tỉnh đề ra các mục tiêu, nội dung cụ thể và giải pháp thực hiện cho từng giai đoạn: 2017 - 2020, 2021 - 2025.
Phát biểu chỉ đạo Hội nghị, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu yêu cầu thủ trưởng các sở, ban, ngành, chủ tịch UBND các huyện, thị xã, thành phố quán triệt tinh thần, nội dung của Nghị quyết 03 của Tỉnh ủy và Kế hoạch hành động của UBND tỉnh thực hiện Nghị quyết, nỗ lực thực hiện đề án về công tác quản lý chất thải rắn sinh hoạt.
VIẾT HIỀN