Tam Quan Bắc tăng cường phòng chống dịch sốt xuất huyết
Tính đến ngày 11.10, trên địa bàn xã Tam Quan Bắc, huyện Hoài Nhơn ghi nhận 54 ca mắc sốt xuất huyết (SXH), tăng 19 ca so với cùng kỳ năm 2016. Ông Từ Văn Minh - Phó Chủ tịch UBND xã, Trưởng ban chỉ đạo phòng chống dịch SXH xã Tam Quan Bắc - xác nhận: Môi trường ở xã có nhiều điều kiện để muỗi sinh sôi, bên cạnh đó, ý thức của người dân về SXH còn thấp chính là những nguyên nhân làm cho số ca mắc SXH trên địa bàn xã cao.
Để phòng chống SXH, xã đã lập tổ tự quản phòng chống dịch, đội xung kích thực hiện công tác diệt lăng quăng; tăng cường công tác tuyên truyền qua hệ thống Đài truyền thanh xã, treo băng rôn ở nơi có nhiều người (ảnh), nói chuyện chuyên đề tại các khu dân cư có ổ dịch; tại các trường học, hàng tuần đều dành 15 phút chào cờ đầu tuần và sinh hoạt lớp cuối tuần để tuyên truyền về công tác phòng chống SXH.
Bà Lưu Thị Bích Trâm, Trưởng Trạm y tế xã, cho biết: Trạm đã phun hóa chất diệt muỗi 14 lần, tổ chức tổng dọn vệ sinh môi trường, diệt lăng quăng 25 lần; phối hợp với Đội Y tế dự phòng huyện giám sát tình hình dịch bệnh và xử lý 7 ổ dịch tại cộng đồng.
Nhờ sự vào cuộc tích cực của cán bộ xã, thôn, người dân ở thôn Tân Thành 1 đã ý thức được sự nguy hiểm của dịch bệnh SXH và lợi ích từ việc diệt lăng quăng. Đến nay, mặc dù thôn Tân Thành 1 đã kiềm chế được dịch bệnh nhưng các một số thôn khác như: Thiện Chánh, Công Thạnh..., nguy cơ về bệnh SXH vẫn còn cao; nhiều người dân vẫn còn chủ quan về dịch SXH. Chính sự lơ là chủ quan của người dân là nguy cơ khiến dịch SXH vẫn thường trực bùng phát.
Ông Từ Văn Minh cho biết: UBND xã tập trung cho công tác tuyên truyền để giúp người dân ý thức được lợi ích từ việc diệt lăng quăng trong công tác phòng chống SXH, từ đó tự giác thực hiện. Cuối tháng 11 này, Trạm y tế sẽ phối hợp với Đội y tế dự phòng huyện triển khai một đợt diệt lăng quăng đại trà trên địa bàn 10/10 thôn của xã và phun hóa chất chủ động để xử lý dịch bệnh SXH trên địa bàn.
THÁI NGÂN