Đại hội đại biểu Hội CCB tỉnh lần thứ VI (nhiệm kỳ 2017-2022): Trung thành, đoàn kết, gương mẫu, đổi mới
(BĐ) - Ngày 18.10, Hội Cựu chiến binh (CCB) tỉnh đã long trọng tổ chức Đại hội Đại biểu Hội CCB tỉnh lần thứ VI, nhiệm kỳ 2017- 2022 tổng kết, đánh giá tình hình thực hiện Nghị quyết Đại hội Hội CCB tỉnh lần thứ V (nhiệm kỳ 2012-2017) và đề ra phương hướng, nhiệm vụ nhiệm kỳ VI (2017-2022). Dự Đại hội có các đồng chí: Nguyễn Thanh Tùng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Vũ Ngọc Bình, Ủy viên Ban Thường vụ Hội CCB Việt Nam; Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy; Phan Cao Thắng, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; Phan Phi Hổ, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh; các đồng chí nguyên là lãnh đạo Tỉnh ủy, UBND tỉnh; các Bà mẹ Việt Nam anh hùng, Anh hùng LLVTND; đoàn đại biểu Hội CCB các tỉnh Khánh Hòa, Phú Yên, Gia Lai, Quảng Ngãi… và 247 đại biểu chính thức đại diện cho hơn 32.000 hội viên CCB toàn tỉnh.
Quang cảnh Đại hội. Ảnh: Văn Lưu
Báo cáo tại Đại hội cho thấy, trong nhiệm kỳ qua, các cấp hội CCB trong tỉnh đã làm tốt vai trò tập hợp, động viên cán bộ, hội viên không ngừng nâng cao bản chất và truyền thống tốt đẹp của “Bộ đội Cụ Hồ”; đoàn kết, chủ động vượt qua khó khăn, triển khai thực hiện nhiệm vụ đạt kết quả toàn diện, hoàn thành vượt mức nhiều chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội lần thứ V Hội CCB tỉnh đề ra. Hội đã tích cực thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ quan trọng hàng đầu là tham gia xây dựng, bảo vệ Đảng, chính quyền, chế độ xã hội chủ nghĩa, góp phần củng cố khối đại đoàn kết toàn dân tộc, bảo đảm quốc phòng, an ninh, giữ vững ổn định chính trị. Đẩy mạnh phong trào thi đua “CCB gương mẫu”; giúp nhau giảm nghèo, phát triển kinh tế, nâng cao đời sống…
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng trao bức trướng của Ban Chấp hành đảng bộ tỉnh cho đại hội. Ảnh: Văn Lưu
Phát biểu tại Đại hội, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng đã nhiệt liệt biểu dương thành tích và những cố gắng của các cấp Hội CCB tỉnh; đồng thời đồng chí cũng đề nghị, Hội cần tiếp tục tăng cường công tác giáo dục truyền thống, vận động CCB tích cực thực hiện chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; đoàn kết, giữ vững và phát huy bản chất truyền thống “Bộ đội Cụ Hồ”, tích cực tham gia xây dựng, bảo vệ Đảng, Nhà nước và chế độ XHCN và bảo vệ nhân dân. Động viên CCB nêu cao tinh thần tự lực, tự cường, tương trợ lẫn nhau phát triển kinh tế gia đình, cải thiện đời sống, làm giàu chính đáng; tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của hội theo hướng sâu sát, toàn diện, cụ thể, thiết thực, hiệu quả; gắn phong trào thi đua yêu nước “CCB gương mẫu” với các phong trào, các cuộc vận động, các chương trình phát triển kinh tế, văn hóa-xã hội của địa phương; đẩy mạnh công tác xây dựng, phát triển hội các cấp trong sạch, vững mạnh.
Các đại biểu bỏ phiếu bầu Ban chấp hành Hội khóa VI. Ảnh: Văn Lưu
Đại hội đã bầu Ban chấp hành Hội CCB tỉnh nhiệm kỳ 2017-2022 gồm 22 đồng chí; Đại tá Trần Đức Thắng tiếp tục được bầu làm Chủ tịch Hội CCB tỉnh nhiệm kỳ 2017-2022.
Ban Chấp hành khóa VI, nhiệm kỳ 2017- 2022 ra mắt nhận nhiệm vụ. Ảnh: Văn Lưu
MINH QUANG