ÐẢNG BỘ TX AN NHƠN:
Kỷ niệm 81 năm Ngày thành lập Chi bộ Hồng Lĩnh
Sáng 20.10, tại Khu di tích Chi bộ Hồng Lĩnh (xã Nhơn Mỹ), Ban Chấp hành Đảng bộ TX An Nhơn tổ chức lễ dâng hương, dâng hoa kỷ niệm 81 năm Ngày thành lập Chi bộ Hồng Lĩnh.
Cách đây 81 năm, vào ngày 20.10.1936, Chi bộ Hồng Lĩnh được đồng chí Huỳnh Đăng Thơ chính thức thành lập tại thôn Đại An, xã Nhơn Mỹ. Lúc đầu chi bộ có 7 đảng viên, đến năm 1938 tăng lên hơn 30 đồng chí. Từ những hạt giống đỏ được nhân mầm, nhen nhóm tại chi bộ Hồng Lĩnh, ngọn lửa cách mạng đã lan tỏa ra cả huyện An Nhơn và Tây Sơn, Phù Cát. Chi bộ Hồng Lĩnh trở thành hạt nhân cách mạng trong thời kỳ tiền khởi nghĩa, chỉ đạo chuẩn bị cướp chính quyền trong Cách mạng Tháng Tám - 1945 thành công…
Kế thừa và phát huy truyền thống cách mạng của Chi bộ Hồng Lĩnh - tiền thân của Đảng bộ An Nhơn, Đảng bộ, chính quyền, quân và dân An Nhơn không ngừng nỗ lực, thi đua thực hiện thắng lợi nghị quyết đại hội Đảng các cấp, xây dựng TX An Nhơn trong tương lai thành đô thị trung tâm KT-XH phía Nam của tỉnh.
Tại buổi lễ, các đại biểu và nhân dân địa phương đã thành kính dâng hoa, dâng hương tưởng niệm các bậc đảng viên tiền bối, những người đã có công lao với sự nghiệp xây dựng Đảng bộ TX An Nhơn nói riêng, Đảng bộ tỉnh nói chung và lãnh đạo sự nghiệp cách mạng của tỉnh trong giai đoạn đầu, mở ra một thời kỳ mới trong cuộc đấu tranh giải phóng dân tộc.
THANH MINH