Ra mắt Hội đồng trẻ em tỉnh Bình Định, nhiệm kỳ 2017 - 2020
(BĐ) - Sáng 28.10, tại TP Quy Nhơn, Tỉnh đoàn đã tổ chức Lễ ra mắt Hội đồng trẻ em tỉnh Bình Định, nhiệm kỳ 2017 - 2020.
Ban Tham vấn được thành lập với số lượng 11 thành viên để định hướng hoạt động và hỗ trợ tổ chức các hoạt động của Hội đồng trẻ em tỉnh
Hội đồng trẻ em tỉnh Bình Định được thành lập nhằm mục đích tạo môi trường thuận lợi và nâng cao năng lực cho trẻ em tỉnh nhà thực hiện quyền tham gia của trẻ em vào các vấn đề liên quan đến trẻ em theo quy định của pháp luật và Công ước của Liên Hợp Quốc về Quyền trẻ em; tăng cường sự tham gia của trẻ em tại cộng đồng, trường học trong việc thực hiện quyền tham gia của mình. Đồng thời, thông qua các kiến nghị, các hoạt động của trẻ em sẽ góp phần nâng cao nhận thức của cộng đồng trong việc bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em; cũng như giúp trẻ em nói lên ý kiến, nguyện vọng; giúp các cơ quan, tổ chức có liên quan đến trẻ em hoàn thiện quá trình xây dựng luật pháp, chính sách về trẻ em…
Tại buổi lễ, Hội đồng trẻ em tỉnh đã ra mắt gồm 15 thành viên do em Đỗ Gia Hân (lớp 9A1, Trường THCS Lương Thế Vinh, TP Quy Nhơn) làm Chủ tịch Hội đồng. Đồng thời, để định hướng hoạt động và hỗ trợ tổ chức các hoạt động của Hội đồng trẻ em tỉnh, Ban Tham vấn của Hội đồng cũng được thành lập với số lượng 11 thành viên bao gồm đại diện các sở, ban, ngành, đoàn thể liên quan của tỉnh và các cá nhân, tổ chức xã hội liên quan đến lĩnh vực trẻ em do anh Nguyễn Xuân Vĩnh, Bí thư Tỉnh đoàn làm Trưởng ban.
Ngay sau lễ ra mắt, đã diễn ra hội nghị tập huấn dành cho các thành viên tham gia Hội đồng trẻ em. Nội dung tập huấn tập trung chủ yếu vào việc bồi dưỡng, nâng cao kỹ năng thuyết trình; kỹ năng làm việc nhóm; kỹ năng nhận biết các vấn đề xã hội xung quanh để tổng hợp và đề xuất ý kiến; thông tin về Luật trẻ em, Chương trình thúc đẩy quyền tham gia của trẻ em vào các vấn đề trẻ em.
HỒNG PHÚC