Phát động hưởng ứng ngày quốc gia phòng chống bướu cổ và các rối loạn thiếu iốt
(BĐ) - Sáng 30.10, tại Trường THCS Tây Phú (Tây Sơn), UBND huyện Tây Sơn đã tổ chức mít tinh hưởng ứng ngày quốc gia phòng chống bướu cổ và các rối loạn thiếu iốt (2.11).
Một nghiên cứu mới đây trên địa bàn tỉnh cho thấy, tỷ lệ mắc bệnh bướu cổ chung là 6,6%, trong đó miền núi mắc cao nhất 11,7%, sau đó trung du 6,7%, đồng bằng 6,5% và thành thị là 5%; iốt niệu trung vị là 15,99mcg/dl và độ bao phủ muối đủ tiêu chuẩn phòng bệnh là 85,8%. Như vậy, độ bao phủ muối có khuynh hướng giảm, tỷ lệ mắc bệnh bướu cổ ở trẻ em ngày một gia tăng và các rối loạn do thiếu iốt có nguy cơ quay trở lại, đúng như nhận định của các chuyên gia về nội tiết và của Tổ chức Y tế thế giới.
Trong khi đó, năm 2005, Dự án Mục tiêu quốc gia phòng chống các rối loạn thiếu iốt đã công bố thanh toán tình trạng thiếu iốt trên phạm vi toàn quốc, với ba tiêu chí: độ bao phủ muối iốt đủ tiêu chuẩn phòng bệnh trên 90%, tỷ lệ bướu cổ trẻ em dưới 5% và nồng độ iốt niệu trên 10 µg/dl.
Việt Nam và các nước đã áp dụng nhiều biện pháp để bổ sung lượng iốt thiếu hụt hàng ngày, trong đó bổ sung thêm iốt vào muối ăn và thực phẩm hàng ngày là biện pháp phòng bệnh đơn giản, chi phí thấp nhất nhưng hiệu quả là cao nhất.
ĐỨC MẠNH