Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh giám sát thực hiện chính sách người có công tại xã Phước Sơn
(BĐ) - Ngày 2.11, Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh giám sát tình hình thực hiện chính sách người có công với cách mạng giai đoạn 2012 - 2016 tại xã Phước Sơn (huyện Tuy Phước).
Quang cảnh buổi giám sát tại xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước.
Phước Sơn hiện có hơn 1.100 đối tượng người có công với cách mạng (trong đó có 305 đối tượng còn sống). Từ năm 2012-2016, có 145 đối tượng được đề nghị xác nhận người có công với cách mạng, gồm: 2 liệt sĩ, 42 Bà mẹ Việt Nam anh hùng, 6 người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, 95 người hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù đày. 100% Bà mẹ Việt Nam anh hùng còn sống trên địa bàn xã đã được phụng dưỡng suốt đời; 99,35% hộ người có công có mức sống trung bình trở lên.
Tại buổi làm việc, xã Phước Sơn cũng trao đổi về một số trường hợp thương binh, liệt sĩ trên địa bàn không còn giấy tờ gốc để lập hồ sơ đề nghị công nhận; đề nghị hướng dẫn xử lý những trường hợp sai lệch năm sinh của thân nhân liệt sĩ giữa hồ sơ gốc và chứng minh nhân dân; kiến nghị sớm hỗ trợ kinh phí xây dựng và sửa chữa nhà ở cho người có công theo Quyết định 22/QĐ-TTg...
Phát biểu kết luận, bà Huỳnh Thúy Vân, Trưởng Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh, Trưởng đoàn giám sát, đánh giá cao những nỗ lực của địa phương trong thực hiện chính sách người có công, đặc biệt là công tác nâng cao đời sống đối tượng, huy động Quỹ Đền ơn đáp nghĩa và mô hình đón tiếp, hỗ trợ gia đình liệt sĩ ngoài tỉnh về viếng mộ liệt sĩ tại nghĩa trang. Bà cũng yêu cầu địa phương tiếp tục rà soát nhu cầu về nhà ở của đối tượng, tiếp tục huy động Quỹ, theo dõi và kịp thời hỗ trợ gia đình người có công xây dựng hồ sơ để thụ hưởng chính sách. Đoàn giám sát ghi nhận những đề xuất, kiến nghị chính đáng của xã, tổng hợp, trình lên HĐND tỉnh và Trung ương xem xét.
NGUYỄN MUỘI