Xây dựng xã, phường phù hợp với trẻ em: Hành động vì tương lai của trẻ
Hoàn thiện 15 tiêu chí xã, phường phù hợp với trẻ em là nhằm xây dựng cộng đồng an toàn, đảm bảo các quyền cơ bản của trẻ em. Ðến nay, 100% số xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh tiếp tục đạt tiêu chuẩn xã, phường phù hợp với trẻ em.
Thông tin từ Sở LĐ-TB&XH, 78 xã, phường, thị trấn ở tỉnh ta giữ được thành tích 5 năm liên tục được công nhận đạt tiêu chuẩn xã, phường, thị trấn phù hợp với trẻ em (2011-2016) và 125 đơn vị có thành tích 3 năm liên tục (2013-2016). Trong tháng 11.2017, các địa phương sẽ rà soát lại các tiêu chuẩn để tiếp tục xét công nhận xã, phường, thị trấn phù hợp với trẻ em.
Không gian xanh dọc biển Quy Nhơn là nơi vui chơi, sinh hoạt yêu thích của trẻ em và người nhà trên địa bàn TP Quy Nhơn.
Quan tâm trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn
Hai chị em Lê Thị Như Ý (14 tuổi) và Lê Công Nhật (8 tuổi) mồ côi cha, đang sống cùng người cô ở phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn. Nhờ có sự quan tâm của địa phương trong giới thiệu tổ chức nhận đỡ đầu, hai em phần nào bớt khó khăn. Nhật tâm sự: “Năm nay, hai chị em con được Ngân hàng CSXH đỡ đầu, được hỗ trợ học bổng học tập, vở. Trung thu vừa qua, chúng con còn được nhận quà, xem múa lân, tham gia phá cỗ giống như những bạn còn đầy đủ cha mẹ khác”.
Theo đánh giá bước đầu, phần lớn các xã, phường, thị trấn hoàn thiện tốt các tiêu chí: có tỉ lệ trẻ em lao động trong điều kiện nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, lang thang kiếm sống, làm việc xa gia đình dưới 2%; không xảy ra trường hợp trẻ em bị xâm hại, bạo lực, mua bán, bắt cóc; tỉ lệ trẻ em dưới một tuổi được tiêm chủng đầy đủ từ 98% trở lên; tỉ lệ trẻ em được khám sức khỏe tổng quát ít nhất 1 lần trong năm; tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương từ 98% trở lên...
Riêng tiêu chí trợ giúp trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, các địa phương trong tỉnh đều dành sự quan tâm đặc biệt. Thuộc nhóm địa phương làm tốt công tác này, TP Quy Nhơn có hình thức trợ giúp trẻ khó khăn đa dạng.
Bà Nguyễn Thị Hằng Nga, cán bộ phụ trách mảng trẻ em Phòng LĐ-TB&XH TP Quy Nhơn chia sẻ: “Ngoài trợ cấp xã hội hằng tháng cho trẻ em mồ côi, trẻ em khuyết tật trên địa bàn, các xã, phường đã vận động nguồn lực để hỗ trợ chi phí học tập, miễn giảm học phí. Dịp lễ, tết, các địa phương xây dựng các hoạt động vui chơi, văn hóa thể thao. Đồng thời, thực hiện khảo sát, phân loại, hỗ trợ phẫu thuật và cấp dụng cụ chỉnh hình miễn phí cho 8 trẻ em bị khuyết tật vận động, sứt môi, hở hàm ếch, 8 trẻ em bị tim bẩm sinh; cấp học bổng, đồ dùng học tập cho 154 học sinh”.
Tăng cường đảm bảo an toàn cho trẻ
Năm 2017, các địa phương chủ động trong phòng chống tai nạn thương tích trẻ em, nhất là tai nạn đuối nước. Tại TX An Nhơn, với sự ra đời của Công viên nước An Nhơn, thị xã có thêm nhiều thuận lợi trong tổ chức các lớp dạy bơi cho trẻ có hoàn cảnh khó khăn. Có con tham gia lớp bơi do thị xã tổ chức, chị Nguyễn Thị Trúc (34 tuổi, ở phường Nhơn Hưng, TX An Nhơn) cho rằng: “Các cháu được tập luyện, giám sát bởi các thầy cô có kinh nghiệm để vừa đảm bảo an toàn, vừa thành thục việc bơi là điều tôi mừng nhất. Nếu không có sự hỗ trợ của địa phương, tôi không có đủ điều kiện để cho con học bơi”.
Riêng trong mùa hè 2017, 15 lớp dạy bơi miễn phí (do Sở LĐ-TB&XH tổ chức) cho 450 trẻ em và 28 lớp dạy bơi khác (do Hội CTĐ tỉnh tổ chức) cho 560 trẻ đã được triển khai. Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh cũng hỗ trợ 300 cặp phao cho trẻ góp phần đảm bảo an toàn cho các em khi đến trường vào mùa mưa bão. Mô hình ngôi nhà an toàn, phòng chống tai nạn thương tích trẻ em được nhân rộng ra 12 xã của các huyện Phù Cát, Phù Mỹ, Vân Canh, An Lão, Vĩnh Thạnh và Tây Sơn góp phần xây dựng ý thức cho gia đình và cộng đồng.
Tiêu chí về Quyền tham gia của trẻ em cũng được chú trọng khi 500 trẻ em từ khắp các xã, phường, thị trấn đã thể hiện tiếng nói tại Diễn đàn trẻ em 2017 cấp tỉnh; 4 trẻ em tiêu biểu của tỉnh dự Diễn đàn trẻ em cấp Quốc gia tại Hà Nội. Mặt khác, sau Câu lạc bộ Quyền trẻ em Trường THCS Lương Thế Vinh (TP Quy Nhơn) thành lập năm 2016, 2 câu lạc bộ Quyền trẻ em khác ở TX An Nhơn và huyện Vĩnh Thạnh cũng đã hình thành.
NGUYỄN MUỘI