Phù Mỹ xây dựng nông thôn mới:
Có thanh niên chung sức
Chiến dịch thanh niên tình nguyện hè vừa khép lại ở Phù Mỹ, nhưng vẫn còn đó những niềm vui náo nức bởi đã có nhiều hoạt động sôi nổi và bổ ích mang đậm dấu ấn tuổi trẻ được tổ chức, nhằm chung tay xây dựng nông thôn mới.
Tuyến mương bê tông Gò Vàng xã Mỹ Hòa vốn um tùm bụi và rậm gai góc, sau khi chiến dịch tình nguyện đi qua, đã thông thoáng. Đây là kết quả sau một buổi lao động hăng say của các ĐVTN chi đoàn Huyện đội, chi đoàn Huyện đoàn, Xã đoàn Mỹ Hòa và cán bộ chiến sĩ Trung đội thông tin, Tiểu đoàn 144 dự bị động viên (Ban CHQS huyện Phù Mỹ). Với cuốc, rựa, phảng... các chiến sĩ và bạn trẻ phát, chặt các cây dại, bụi gai, khai thông tuyến mương rộng bình quân 1,5 m, dài gần 2.000 m, phục vụ cho việc tiêu úng nước từ thượng nguồn đổ về tràn ngập xóm 3 trong mỗi mùa mưa lũ lớn. Phó Bí thư chi đoàn Huyện đội Phù Mỹ, anh Phạm Ngọc Vũ, tươi cười nói: “Dù anh em ai cũng thấm mệt, nhưng cứ nhìn con mương thông thoáng, gọn sạch thế này, ai cũng vui”.
Trước đó, 150 ĐVTN xã Mỹ Trinh, Mỹ Hiệp, Mỹ Chánh Tây, Mỹ Quang, Mỹ Hòa, thị trấn Phù Mỹ và tuổi trẻ Đoàn cơ sở Lữ đoàn pháo binh 572 cũng đã tham gia nạo vét kênh mương thủy lợi hồ Bờ Bạn (thôn Trinh Vân Nam, xã Mỹ Trinh). Sau một ngày tích cực làm việc, tuyến kênh nội đồng dài 1,5km đã được khơi thông. Trung tá Nguyễn Ngọc Bình, Phó chủ nhiệm Chính trị - kiêm Bí thư Đoàn cơ sở Lữ đoàn Pháo binh 572, hồ hởi: “Khi có lời mời của Huyện đoàn, chúng tôi đồng ý ngay, giúp dân chúng tôi không chút ngại ngần. Từ những hoạt động bổ ích này, tình quân dân thêm gắn kết”.
“Khi có lời mời của Huyện đoàn, chúng tôi đồng ý ngay, giúp dân chúng tôi không chút ngại ngần. Từ những hoạt động bổ ích này, tình quân dân thêm gắn kết”
Trung tá NGUYỄN NGỌC BÌNH, Phó chủ nhiệm Chính trị - kiêm Bí thư Đoàn cơ sở Lữ đoàn Pháo binh 572
Cùng hướng đến chủ đề của chiến dịch thanh niên tình nguyện hè năm nay là chung tay xây dựng nông thôn mới, hơn 40 ĐVTN tình nguyện của Xã đoàn Mỹ Châu đã chẳng ngại mưa lạnh, bùn lầy mà nạo vét, khơi thông dòng chảy tuyến kênh nội đồng dài gần 1.000m với khối lượng hàng trăm m3 đất đắp bờ vùng. Tuyến mương được khơi thông vừa phục vụ tưới tiêu cho đồng lúa Vạn Lương, vừa tạo điều kiện đi lại cho nông dân, nhất là vào những ngày mùa.
Phó Bí thư Huyện đoàn Phù Mỹ, anh Đặng Văn Minh, không giấu được niềm vui, cho biết: “Cùng với 2 hoạt động tình nguyện tập trung và chương trình vui hè thiếu nhi được tổ chức rộng khắp, trong chiến dịch thanh niên tình nguyện hè năm nay, tuổi trẻ Phù Mỹ chúng tôi còn tham gia xây dựng nông thôn mới bằng 32 công trình, phần việc thanh niên, tham gia phong trào “Thanh niên với trật tự an toàn giao thông”, tham gia bảo vệ môi trường.
Bên cạnh đó, đẩy mạnh các hoạt động nhân đạo từ thiện, ĐVTN huyện cũng đã tặng 192 suất quà cho trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trị giá 62,3 triệu đồng; thăm, tặng 79 suất quà cho mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách, thân nhân liệt sĩ, nạn nhân chất độc da cam... trị giá 17,35 triệu đồng; vận động 199 ĐVTN tham gia hiến máu; chủ động giúp các gia đình chính sách hàng trăm công lao động xây nhà, lao động ngày mùa...
THANH TRỌN - XUÂN LỘC
Tuổi trẻ Tây Sơn tham gia xây dựng văn minh đô thị, văn hóa nông thôn
Với chủ đề “Tuổi trẻ Tây Sơn tham gia xây dựng văn minh đô thị, văn hóa nông thôn”, chiến dịch tình nguyện hè 2013, các cơ sở Đoàn ở Tây Sơn đã tổ chức cho hơn 12.000 ĐVTN dọn vệ sinh đường phố, khu dân cư, khu sinh hoạt cộng đồng, khu vui chơi thiếu nhi; bóc, xóa các quảng cáo, rao vặt trái phép ở các trụ điện khu vực thị trấn Phú Phong; tổ chức thu gom rác thải tại các điểm nóng về ô nhiễm môi trường, thu gom rác trên các tuyến quốc lộ; đào hố rác nơi công cộng và dọn rác bờ sông, diệt lăng quăng, thực hiện đoạn đường thanh niên tự quản…
Nhiều cơ sở Đoàn nhận công trình, phần việc thanh niên tham gia thực hiện các tiêu chí xây dựng nông thôn mới như: Tu sửa và nạo vét 2,2km kênh mương tưới tiêu phục vụ 35ha đất canh tác để sản xuất nông nghiệp tại thôn Phú Lạc (xã Bình Thành), khối 5 (thị trấn Phú Phong); nạo vét 3km kênh mương dẫn nước về đồng, xây đắp thêm hơn 20m đoạn máng nổi của mương ở thôn M6 (Bình Tân), phát dọn hơn 2km đường dân sinh cho bà con ở xã Bình Tân; giúp thu hoạch nông sản, tu sửa nhà cửa, đào 14 hố rác, nạo vét 2km kênh mương nội đồng và đào 3 đường mương thoát nước sinh hoạt công cộng (dài 120m) ở làng Cam (xã Tây Xuân). Ngoài ra, Huyện đoàn còn phối hợp tổ chức 5 lớp tập huấn chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật về trồng lúa lai, lúa cạn, lúa nước, mì, đào, đậu, mía cho 150 ĐVTN và tập huấn chương trình xây dựng nông thôn mới cho 100 ĐVTN và người dân 2 xã Bình Thành và Tây Xuân.
H.YẾN