Mang cơm nóng vào vùng nước lũ bao vây
Sáng 6.11, PV Báo Bình Định theo chân Nhóm thiện nguyện Tấm lòng vàng (Hội CTĐ TP Quy Nhơn) vào khu vực 3 và khu vực 8, phường Nhơn Phú, TP Quy Nhơn - khu dân cư đang bị cô lập.
Tình nguyện viên Nhóm thiện nguyện Tấm lòng vàng chuẩn bị cơm cho người dân vùng bị cô lập.
Đã 3 ngày nay, người dân ở khu vực 3 và khu vực 8, phường Nhơn Phú bị giam chân bởi nước lũ. Vùng rau trù phú bị giờ chỉ còn lại dấu vết là vài đầu trụ bê tông, giàn mướp, bầu bí xơ xác. Hàng trăm ngôi nhà ngập sâu hơn 1m, nước tràn qua cửa sổ, làm đảo lộn mọi sinh hoạt. Một số hộ dân đã chuyển lên nhà người quen trong lúc chờ nước rút. Số đông vẫn bám trụ tại nhà, tìm mọi cách xoay xở với nước lũ. Phương tiện duy nhất để lưu thông trong thời điểm này là sõng nhôm.
Tình nguyện viên hỗ trợ nước cho người dân khu vực 8, phường Nhơn Phú.
Tê liệt mọi hoạt động
Chống sõng đưa chúng tôi vào khu vực đông nhà dân đang bị nước lũ bao vây, anh Huỳnh Văn Thành (37 tuổi) cho biết, hiện tại, cả gia đình anh chủ yếu sinh hoạt trên mái nhà. Anh là thợ xây nên có sẵn giàn giáo để kê, xếp các vật dụng lên cao. Tại hiên nhà, anh lắp khung giàn giáo để cột 2 chiếc võng làm nơi ngủ cho cả nhà.
“Mấy ngày rồi, cả nhà chỉ nhai mì tôm sống, uống nước mưa. Chị gái tôi, vì dầm nước lụt mà đổ bệnh, sốt cao. Tối hôm qua, chúng tôi chống sõng đưa chị vào bệnh viện. Nếu nước lụt tiếp tục ngâm trong vài ngày nữa, mọi thứ sẽ khó khăn hơn rất nhiều”, anh Thành kể trong lo lắng.
Ngôi nhà đã ngập hơn nửa, vợ và con của anh Huỳnh Văn Thành sinh hoạt chủ yếu trên mái nhà.
Có vẻ nhỏ nhặt hơn nỗi lo của cha, bé Huỳnh Ngọc Tình (12 tuổi), con gái anh Thành, hồn nhiên bộc lộ niềm lo lắng cho hai người bạn nhỏ là chó trắng và chó đen ở nhà. Tình bảo: “Hai ngày rồi, Trắng và Đen không có gì để ăn gì cả. Con rất thương tụi nó”.
Cũng đã 3 ngày, ông Hồ Văn Dũng (49 tuổi) quanh quẩn trên gian gác lửng được dựng bằng gỗ, quan sát bên ngoài qua ô cửa sổ nhỏ. Khiếm khuyết chân phải sau một tai nạn, ông Dũng đi lại khó khăn. Căn nhà tình thương được các tổ chức hỗ trợ xây dựng của ông đầy những vết ố do mưa gió, nước lũ các đợt trước để lại, nay lại chồng thêm dấu vết mới.
Sinh hoạt của gia đình ông Hồ Văn Dũng bị đảo lộn khi nước lũ tràn vào đã 3 ngày.
Ông cho biết: “Tôi và con trai cố hết sức kê các vật dụng cần thiết lên cao, số còn lại đành cho ngập ướt. Mấy hôm rồi, không điện, không nước, không nấu nướng được gì. Số quần áo vốn đã ít cũng ướt hết, chẳng kịp khô để mà mặc”.
Nước lũ bủa vây, làm đảo lộn sinh hoạt của người dân phường Nhơn Phú.
Nóng cơm, ấm tình người
Chia sẻ với người dân đang đói, khát ở khu vực bị nước lũ bủa vây, cô lập, Nhóm thiện nguyện Tấm lòng vàng (Hội CTĐ TP Quy Nhơn) đã lên kế hoạch vận động nguồn lực, nấu cơm nóng để cấp phát cho bà con. Từ tối ngày 5.11, cả nhóm đã chuẩn bị các nguyên vật liệu. 4 giờ sáng, nhóm nấu cơm, thức ăn và thực hiện phân chia phần. Việc nấu cơm gặp không ít khó khăn bởi việc mất điện. Dẫu vậy, 100 suất cơm cỡ lớn (mỗi suất gấp 5 lần suất ăn bình thường, đủ cho một gia đình gồm 5 thành viên) đã hoàn thành. Mỗi suất gồm cơm, cá, dưa leo, ớt, nước chấm và nước uống.
Đến 10 giờ 30 phút sáng 6.11, được sự hỗ trợ của phường Nhơn Phú và người dân, các tình nguyện viên mang theo cơm nóng tiến sâu vào từng xóm nhỏ giữa mênh mông nước đục ngàu để trao trận tay cho bà con. Nhận cơm trước hiên nhà, bà Nguyễn Thị Mỹ Nhung (61 tuổi) hồ hởi: “Con gái tôi vừa sinh cháu ngoại chưa đầy nửa tháng. Ba hôm rồi, cháu đều nằm trên gác, nhai mì tôm để có sữa cho con bú vì tôi không tài nào nấu nướng được gì. Hôm nay, được suất cơm nóng của các anh chị, cháu nó mừng lắm đây”.
Nhiều ngôi nhà ở khu vực 8, phường Nhơn Phú ngập sâu hơn 1m nước
Chụp lấy gói cơm do các tình nguyện viên đưa đến từ tầng 1 của nhà mình, bà Bùi Thị Giàu (72 tuổi) cười rạng rỡ. Như bao nhà khác trong khu vực, hai vợ chồng bà đều “đói cơm”. Bà bảo: “Không gì chắc bụng bằng cơm. Cảm ơn mấy cháu thiện nguyện”.
Lời cảm ơn ấy của bà và nhiều gia đình khác vọng vào mặt nước, cứ ngân vang suốt trên chặng đường quay trở lại bờ của các tình nguyện viên Nhóm thiện nguyện Tấm lòng vàng. Để khi vừa cập bờ, cả nhóm lại lên kế hoạch nấu cơm, cháo ấm tình người tiếp theo cho bà con vùng cô lập.
NGUYỄN MUỘI