Các đội tuyển của Trường Năng khiếu thể thao tỉnh: Tăng cọ xát, thêm thành tích
Nhờ được quan tâm, tạo điều kiện, các đội tuyển thể thao của Trường Năng khiếu thể thao tỉnh đã được dự nhiều giải đấu ở khu vực và toàn quốc. 5 năm qua, số lượng huy chương mà các đội tuyển của Trường giành được luôn tăng đều sau mỗi năm.
Trường Năng khiếu thể thao tỉnh có nhiệm vụ tổ chức tuyển chọn và đào tạo học sinh năng khiếu để bổ sung cho các đội tuyển của tỉnh. Hiện nay trường đang đào tạo 14 lớp, gồm: bóng đá (3 lớp), võ cổ truyền (2 lớp), và các lớp: bóng bàn, điền kinh, bơi lội, cờ vua, cờ tướng, cầu lông, boxing, taekwondo, tennis.
HLV Châu Thị Ngọc Giao đang hướng dẫn lớp cờ vua của Trường Năng khiếu thể thao tỉnh.
Tích cực tìm cơ hội cọ xát
Mỗi năm có hơn 10 đội năng khiếu của Trường được tạo điều kiện “thử lửa” qua các giải đấu. Trong năm 2017, các đội cờ vua, cờ tướng được tham gia thi đấu tại giải trẻ vô địch miền Trung mở rộng lần thứ XIV, Giải vô địch cờ vua - cờ tướng trẻ, cờ nhanh và chớp nhoáng toàn quốc; các đội bóng đá U11, U13, boxing, điền kinh, taekwondo, bơi, cầu lông, võ cổ truyền cũng tham gia nhiều giải đấu.
HLV cờ vua Châu Thị Ngọc Giao của Trường Năng khiếu thể thao tỉnh, chia sẻ: “Nhà trường luôn ủng hộ, tạo điều kiện thuận lợi về nhiều mặt để đội tuyển cờ tham gia các giải đấu. Trong thể thao, điều này rất quan trọng, nhất là trong điều kiện tỉnh nhà chưa có các giải đấu quy mô. Việc các em được thi cọ xát thường xuyên sẽ phát huy tối đa tố chất năng khiếu. Càng được tham gia nhiều giải đấu lớn, tranh tài cùng nhiều kỳ thủ giỏi ở các địa phương, các em sẽ càng thêm vững vàng về tâm lý, kỹ thuật tác chiến…”.
“Mấy năm gần đây, từ sự vận động của Trường, một số gia đình có con theo tập nghiệp dư đã tự đầu tư để dự các giải đấu. Hướng đi này đã đạt được kết quả rất tích cực. Trong năm 2017, các VĐV thi đấu dạng này đã giành được 7 HCV, 5 HCB, 5 HCĐ tại các giải trẻ toàn quốc. Nỗ lực này đã được Sở VH-TT, UBND tỉnh ghi nhận, khen thưởng thích đáng”, thạc sĩ Nguyễn Thành Sơn, Hiệu trường Trường Năng khiếu thể thao tỉnh, cho biết.
Phát sinh kinh phí khen thưởng
Trong 5 năm qua, số lượng huy chương mà các đội tuyển của Trường đoạt được qua từng năm tại các giải trẻ khu vực và toàn quốc đã tăng đều. Tuy nhiên, đóng góp nhiều nhất là các đội: Cờ vua, cờ tướng, võ cổ truyền. Trong năm 2017, chỉ tính riêng tham gia Giải trẻ vô địch miền Trung mở rộng lần thứ XIV tại Đà Nẵng, đội cờ vua - cờ tướng của Trường đã đoạt tổng cộng 61 huy chương (23 HCV, 18 HCB, 20 HCĐ).
Số lượng huy chương các đội tuyển của Trường đạt được trong 5 năm qua tại các giải trẻ khu vực và toàn quốc:
Năm 2013 đoạt được 26 huy chương (9 HCV, 10 HCB, 7 HCÐ)
Năm 2014 đoạt được 44 huy chương (13 HCV, 12 HCB, 19 HCÐ)
Năm 2015 đoạt được 50 huy chương (15 HCV, 10 HCB, 25 HCÐ)
Năm 2016 đoạt được 106 huy chương (32 HCV, 27 HCB, 47 HCÐ)
Năm 2017 đoạt được 117 huy chương (33 HCV, 30 HCB, 54 HCÐ).
HLV Châu Thị Ngọc Giao cho biết: “Quy mô, mức độ cạnh tranh huy chương cờ vua ở các giải đấu rất lớn, khốc liệt, vì mỗi lứa tuổi thường có rất đông VĐV tham gia tranh tài. Điều đáng mừng là năm nay, số lượng VĐV đội cờ Bình Định khá hơn các năm một chút, thể hiện rõ sự tiến bộ trong thi đấu qua việc đạt kết quả tốt hơn…”.
Số lượng huy chương ngày càng tăng qua từng năm, bên cạnh niềm vui cũng gây khó khăn khi “phát sinh” kinh phí giải thưởng cho Trường. Kinh phí giải thưởng cho các VĐV đoạt huy chương trong năm 2015 là 50 triệu đồng, qua năm 2016 tiền thưởng tăng lên đến 250 triệu đồng. Nhưng đến năm 2017 số tiền thưởng lên mức kỷ lục 417 triệu đồng. “Kinh phí thi đấu các môn thể thao của Trường phụ thuộc việc Sở VH-TT điều tiết khoán kinh phí. Vì vậy, khi phát sinh kinh phí giải thưởng, lại phải đề nghị cấp thêm… để có sự ghi nhận, động viên nỗ lực thi đấu của các VĐV”, Hiệu trưởng Nguyễn Thành Sơn cho biết.
HOÀI THU