PHONG TRÀO NUÔI TRỒNG PHONG LAN Ở AN LÃO:
Không chỉ là... “thú chơi”!
Thú vui chơi phong lan đã có ở An Lão từ lâu. Nhưng nuôi trồng và phát triển thành một nghề để có thu nhập thì chỉ phát triển chừng mấy năm gần đây. Đến nay, riêng quanh khu vực huyện lỵ cũng đã có đến vài chục hộ.
Ở thôn 7, thị trấn An Lão, ai cũng biết gia đình anh Việt Anh một người trồng lan tiêu biểu của huyện. Bắt đầu nuôi trồng lan từ đầu năm 2014 đến nay anh Việt Anh đã có hơn 500 giò lan, trong đó có nhiều cây do anh nhân từ giống lấy ở rừng về.
Anh Việt Anh chăm sóc vườn lan của mình.
Anh Việt Anh cho biết: “Hoa đẹp thì quanh quanh thị trấn cũng có. Nhưng khi lên các xã vùng cao, thấy nhiều loài lan vừa đẹp vừa rất lạ ở trong rừng, tôi sưu tầm mang về trồng. Cứ vậy tôi nhân rộng ra nhiều loại, đủ để chơi và trao đổi một số giống mới với bạn bè”. Giờ đây mỗi giò phong lan của anh Việt Anh có giá từ 300 ngàn - 400 ngàn đồng, có giò lên đến hàng triệu đồng. Không chỉ ở giá trị tính bằng tiền, nhiều loại còn xuất sắc ở chỗ hiếm, quý.
Anh Nguyễn Minh Đức, ở thôn Xuân Phong Nam, xã An Hòa, cũng là hộ trồng lan có tiếng. Anh trồng rất nhiều lan rừng và có thêm một số lan nhập ngoại. Giống như anh Việt Anh, anh Minh Đức kết hợp vườn lan xinh đẹp của mình với công việc kinh doanh cà phê khá hiệu quả.
Ông Lê Văn Cẩn, ở thôn Xuân Phong Nam, xã An Hòa, cho biết: Trồng lan coi vậy chứ cũng bận rộn suốt ngày, hết bón phân lại tưới nước, xịt thuốc. Nhưng bù lại được ngắm nhìn những bông hoa khoe sắc là tôi thấy khỏe lại liền. Chơi lan là một thú vui lành mạnh, không chỉ mang lại lợi ích về tinh thần mà còn có cả thu nhập về kinh tế rất tốt do nhu cầu trồng lan ngày càng tăng ở trong huyện.
An Lão là huyện miền núi, có khí hậu phù hợp để phát triển mạnh các giống phong lan, kể cả phong lan nhập ngoại. Nhưng ưu thế là ở rừng nguyên sinh còn có nhiều giống lan quý hiếm, thậm chí là giống đặc hữu Việt Nam, vì vậy cũng nên sớm đặt ra vấn đề bảo vệ nguồn gien các giống lan này.
LÊ TRUNG TIẾN