Người tận tụy gieo chữ
Ở Cồn Chim (thôn Vinh Quang 2, xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước)- như tên gọi là một “ốc đảo” giữa đầm Thị Nại mênh mông - ai cũng biết cô giáo Mai Thị Thanh Loan, giáo viên Mầm non tại điểm trường Cồn Chim (thuộc trường Mầm non xã Phước Sơn).
Một tiết lên lớp của cô giáo Mai Thị Thanh Loan tại điểm trường Cồn Chim.
22 năm trước, cô giáo Thanh Loan (ở xã Phước Hòa, huyện Tuy Phước) nhận công tác tại Cồn Chim, ngày ấy còn thưa thớt, người dân còn sống chật vật trong cảnh cách trở với đất liền, thiếu điện, thiếu nước. Cơ sở vật chất điểm trường Cồn Chim ọp ẹp, chỉ có ngôi nhà cấp bốn xập xệ và mấy chiếc ghế gỗ với tấm bảng đen.
Yêu trẻ, tâm huyết với nghề là động lực để cô giáo Thanh Loan hằng ngày theo đò sang cồn gieo chữ. Để có học trò, cô Loan phải vận động từng phụ huynh đưa con đến lớp, cậy nhờ các nhà hảo tâm và dân xóm đảo giúp sắm sửa trang thiết bị dạy học chu đáo. Qua thời gian rồi quen người mến đất, không ít lần cô có cơ hội lựa chọn một nơi khác đầy đủ hơn Cồn Chim nhưng cô vẫn ở lại. Cô Loan tâm sự: Tôi làm dâu ở Cồn Chim. Sau mỗi buổi lên lớp, mình lại phụ chồng đắp bờ, nuôi tôm cá. Cái tình ở Cồn Chim rất đậm, nơi khác không dễ gì có được!
“Cô giáo Mai Thị Thanh Loan là một giáo viên có năng lực chuyên môn tốt, rất nhiệt tình và có tinh thần trách nhiệm cao trong công việc. Hơn nữa, chị là người có lối sống giản dị, gần gũi, ham thích học hỏi, luôn được học trò, đồng nghiệp, bạn bè yêu mến”, cô Huỳnh Thị Thanh Thân, Hiệu trưởng Trường Mầm non xã Phước Sơn, nhận xét.
Nhờ nhiệt tâm với nghề, cô giáo Thanh Loan nhận được nhiều bằng khen và danh hiệu cao quý. Nhiều năm liền, chị là chiến sĩ thi đua, giáo viên dạy giỏi. Vừa rồi chị đã được trao Kỷ niệm chương Vì sự nghiệp giáo dục, đánh dấu chặng đường hơn một phần tư thế kỷ gắn với sự nghiệp “trồng người”.
TIỂU VŨ