Mượn ô tô đem đi cầm
Bị can Vũ Văn Cường. Ảnh: VŨ QUỐC HÙNG
Chiều 24.8, khi đang điều khiển xe máy từ TP Pleiku (Gia Lai) về TP Kon Tum (Kon Tum), Vũ Văn Cường (SN 1980, Giám đốc Công ty TNHH Cường Anh Kon Tum, cư trú tại xã Vinh Quang, TP Kon Tum) bị xe tải chạy cùng chiều ép vào lề đường. Cường thắng gấp, xe mô tô vừa dừng lại thì 2 trinh sát truy nã tội phạm CA Bình Ðịnh đã áp sát và tuyên bố bắt giữ y theo quyết định truy nã của Cơ quan CSÐT CA tỉnh Bình Ðịnh. Biết có chống cự hoặc bỏ chạy cũng vô ích, Vũ Văn Cường lẳng lặng đưa 2 tay vào còng số 8.
Gần một năm trước, vào khoảng tháng 10.2012, thông qua môi giới của người quen ở TP Pleiku, Vũ Văn Cường với tư cách là Giám đốc Công ty TNHH Cường Anh Kon Tum đã thỏa thuận mua xe ô tô chưa đăng ký biển kiểm soát, hiệu Toyota Fortuner, số khung MHFYX59G 4880105889, số máy 65496472TR đã qua sử dụng của một người ở TP Quy Nhơn với giá 680 triệu đồng và hẹn sẽ đến thử xe trước khi làm thủ tục mua bán.
Ngày 31.10.2012, Vũ Văn Cường quay trở lại TP Quy Nhơn và mượn xe ô tô Toyota Fortuner để chạy thử. Chủ giao chìa khóa cho Cường chạy thử và chờ y quay lại để hoàn tất việc mua bán chiếc ô tô đó. Thế nhưng, sau khi lên ô tô, Vũ Văn Cường đã chạy thẳng về Kon Tum mà không để lại lời nhắn gửi nào với chủ xe. Từ đó, qua điện thoại chủ xe nhiều lần nhận được sự hứa hẹn của Vũ Văn Cường sẽ chuyển trả đủ tiền mua xe, nhưng hết lần này đến lần khác vẫn không thấy Cường thực hiện. Đến cuối tháng 3.2013, thông qua người quen, người chủ xe biết Vũ Văn Cường đã đem chiếc Toyota Fortuner đến tiệm cầm đồ thế chấp nên đã báo cáo đề nghị Cơ quan CSĐT CA tỉnh Bình Định điều tra ngăn chặn.
Phòng CSĐT tội phạm về trật tự xã hội CA tỉnh Bình Định vào cuộc xác minh được, ngày 13.3.2013, Vũ Văn Cường mang chiếc ô tô nói trên đến tiệm cầm đồ Tân Ngọc Phát, ở số 243 Phan Chu Trinh, TP Kon Tum, tỉnh Kon Tum thế chấp lấy 290 triệu đồng. Cơ quan CSĐT CA tỉnh Bình Định đã lập biên bản thu giữ chiếc xe Toyota Fortuner.
Theo quyết định trưng cầu của Cơ quan CSĐT CA tỉnh, Hội đồng định giá tài sản trong tố tụng hình sự tỉnh Bình Định xác định giá trị chiếc xe ô tô hiệu Toyota Fortuner nói trên là 580 triệu đồng. Căn cứ kết quả giám định, yêu cầu của bị hại và hoạt động phạm tội của đối tượng, Cơ quan CSĐT CA tỉnh đã khởi tố bị can đối với Vũ Văn Cường về tội “lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản” theo quy định tại Điều 140 Bộ luật Hình sự. Đến ngày 29.5, sau nhiều lần triệu tập nhưng đối tượng không đến, xác minh xác định đối tượng không có mặt tại nơi đăng ký thường trú, gia đình và chính quyền địa phương không biết nơi ở hiện tại của đối tượng, Cơ quan CSĐT CA tỉnh Bình Định đã ra quyết định truy nã Vũ Văn Cường trên toàn quốc.
Về phần Vũ Văn Cường, từ ngày lợi dụng lòng tin của người khác để chiếm đoạt tài sản của họ, y luôn tìm cách lẩn trốn. Đặc biệt, lợi dụng việc đang thực hiện các hợp đồng sản xuất kinh doanh tại nước bạn Lào, Vũ Văn Cường thường xuyên ra nước ngoài để lẩn trốn. Trong hơn 2 tháng gần đây, khi biết đang bị Cơ quan CSĐT CA tỉnh Bình Định truy nã, Vũ Văn Cường càng ít khi về lại Việt Nam, trừ trường hợp rất cần thiết phải về thì y thường tìm mọi cách để che giấu tung tích.
Nắm được quy luật đó, Phòng Cảnh sát truy nã tội phạm CA tỉnh đã xây dựng phương án và tổ chức lực lượng truy lùng. Mọi thông tin về Vũ Văn Cường đều được trinh sát khẩn trương xác minh làm rõ để phục vụ công tác truy bắt. Ngày 24.8, sau khi nhận được tin báo về sự xuất hiện của Vũ Văn Cường, trinh sát đã cải trang thành phụ xe tải, đón lỏng y trên đường từ TP Pleiku, Gia Lai về Kon Tum và đã bắt giữ theo đúng phương án đề ra.
MAI LINH GIANG