Nhiều hoạt động kỷ niệm Ngày Nhà giáo Việt Nam 20.11
Kỷ niệm 35 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam 20.11, các địa phương trong tỉnh đã tổ chức nhiều hoạt động kỷ niệm, tuyên dương, khen thưởng các tập thể nhà trường, cán bộ, nhà giáo tiêu biểu.
* Chiều 17.11, Phòng GD&ĐT TP Quy Nhơn đã tổ chức Lễ đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhì và kỷ niệm 35 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam.
Phòng GD&ĐT TP Quy Nhơn đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhì. Ảnh: AN NAM
Thời gian qua, công tác giáo dục, đào tạo của TP Quy Nhơn không ngừng được đầu tư và khẳng định chất lượng giáo dục. Toàn thành phố có 134 cơ sở giáo dục ở các cấp học với trên 53.000 học sinh. Học sinh TP Quy Nhơn luôn đạt giải cao và dẫn đầu toàn ngành trong các kỳ thi học sinh giỏi các cấp. Đến cuối năm học 2016-2017, toàn ngành có 38 trường đạt chuẩn quốc gia và 31 trường được công nhận đạt kiểm định chất lượng giáo dục; 100% giáo viên các cấp học đạt chuẩn trình độ đào tạo, trong đó vượt chuẩn gần 86%.
Tại buổi lễ, thừa ủy quyền của Chủ tịch nước, lãnh đạo TP Quy Nhơn đã trao tặng Huân chương Lao động hạng Nhì cho ngành GD&ĐT thành phố về những thành tích xuất sắc mà ngành đã đạt được trong thời gian qua.
* Trường CĐ Y tế Bình Định cũng tổ chức Lễ kỷ niệm 35 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam và đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhì vào chiều 17.11.
Phát huy truyền thống vẻ vang của nhà giáo Việt Nam, trong những năm qua, đội ngũ cán bộ, giáo viên Trường CĐ Y tế Bình Định đã có nhiều nỗ lực trong việc truyền đạt cho sinh viên kiến thức chuyên môn, kỹ năng thực hành và cách giao tiếp, ứng xử của người thầy thuốc. Tại buổi lễ, thừa ủy nhiệm của Chủ tịch nước, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh đã trao Huân chương Lao động hạng Nhì cho lãnh đạo Trường CĐ Y tế Bình Định vì đã có thành tích trong công tác GD&ĐT từ năm học 2012 - 2013 đến năm học 2016 - 2017.
* Ngày 18.11, UBND TX An Nhơn tổ chức lễ tuyên dương, khen thưởng 29 nhà giáo và cán bộ quản lý tiêu biểu ngành GD&ĐT thị xã giai đoạn 2012 - 2017.
5 năm qua, ngành GD&ĐT TX An Nhơn luôn chú trọng thực hiện cuộc vận động “Mỗi thầy giáo, cô giáo là một tấm gương đạo đức, tự học và sáng tạo”, phong trào thi đua “Hai tốt”, xây dựng “Trường học thân thiện, học sinh tích cực”. Nhờ đó, chất lượng giáo dục các cấp học, bậc học ngày càng được nâng lên. Thị xã hiện có 42/66 trường đạt chuẩn quốc gia; 11 trường được kiểm định chất lượng giáo dục cấp độ 2 và 3.
Dịp này, UBND thị xã cũng tặng quà cho 43 em học sinh tiêu biểu.
* Cùng ngày, Phòng GD&ĐT huyện Phù Cát tổ chức gặp mặt những người làm công tác giáo dục ở địa phương qua các thời kỳ, ôn lại truyền thống và trao đổi kinh nghiệm, chia sẻ những suy nghĩ, tình cảm đối với ngành giáo dục. Qua đó, động viên các thầy, cô giáo và cán bộ, công nhân viên chức ngành giáo dục không ngừng phấn đấu để từng bước nâng cao hơn nữa chất lượng giáo dục của huyện.
Đến cuối năm học 2016 - 2017, toàn huyện Phù Cát có 100% học sinh hoàn thành chương trình tiểu học đúng độ tuổi; tỉ lệ học sinh bỏ học giảm còn 0,86%, giảm 0,17% so với năm học trước. Có 450 học sinh đạt giải cấp tỉnh và 10 học sinh đạt giải cấp quốc gia các kỳ thi Olympic qua mạng internet; có 39 giáo viên đạt giáo viên dạy giỏi cấp huyện, 36 giáo viên đạt giáo viên dạy giỏi cấp tỉnh và có thêm 2 trường đạt chuẩn quốc gia.
AN NAM - XUÂN NGUYÊN - THANH MINH - TRỌNG NHÂN - TRƯỜNG GIANG