Một cán bộ hội tâm huyết
Chị Trần Thị Bích Ngọc, 41 tuổi, Chủ tịch Hội LHPN phường Trần Quang Diệu, TP Quy Nhơn, là một điển hình trong phong trào phụ nữ ở địa phương.
Chị Ngọc (bìa phải) nhận giải Nhất tại Hội thi tuyên truyền viên giỏi Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII khu vực Miền Trung- Tây Nguyên.
Đa số người dân ở phường Trần Quang Diệu có đời sống khó khăn nên việc tập hợp chị em tham gia công tác hội và phong trào phụ nữ cũng rất khó. Là kế toán kiêm nhiệm Phó Chủ tịch Hội LHPN phường suốt 12 năm, đến năm 2014, chị Ngọc đảm nhận vai trò Chủ tịch Hội LHPN phường để “gỡ khó” cho công tác Hội. Trước tình trạng hội viên tham gia sinh hoạt hội ít, số vốn vay nợ cao, kinh phí hoạt động hội bị cắt giảm…, chị đã kiên trì tìm cách thúc đẩy phong trào đi lên bằng tâm huyết của mình. Chị Ngọc chia sẻ: “Làm tốt công tác tuyên truyền, tạo được uy tín, đi đầu, gương mẫu, biết chị em khó cái gì, tháo gỡ cái đó… để họ thấy tổ chức hội thực sự là chỗ dựa và là nơi bảo vệ quyền lợi cho mình”.
Chị Ngọc đã tích cực đi thu hồi vốn nợ cũ, kêu gọi chị em góp vốn xoay vòng không lấy lãi để tạo điều kiện kinh doanh nhỏ, chăn nuôi, trồng trọt. Chị đã thành lập mô hình tổ liên kết “May hàng công nghiệp”, “Đan nhựa” thu hút trên 100 thành viên. Từ đó, các chị em mới có niềm tin để tiếp tục vay vốn từ các nguồn với hơn 3,9 tỉ đồng để mở rộng sản xuất, kinh doanh.
Để gây dựng phong trào, chị Ngọc không quản ngại bất cứ khó khăn nào, nhiệt tình đến từng chi, tổ để theo dõi, nắm bắt tâm tư, nguyện vọng, tình hình đời sống của hội viên. Từ đó, chị đã vận động triển khai nhiều mô hình phù hợp với điều kiện thực tế ở địa bàn, như: CLB phụ nữ không sinh con thứ 3, CLB mẹ chồng nàng dâu, CLB dưỡng sinh, CLB làng nghề, CLB “Gia đình 5 không 3 sạch”... thu hút hơn 400 hội viên tham gia. Mỗi kỳ sinh hoạt tại các tổ phụ nữ, chị lồng ghép tuyên truyền việc sử dụng điện tiết kiệm, nuôi con khỏe, dạy con ngoan… thông qua các hình thức như văn nghệ, giao lưu trả lời kiến thức, hái hoa dân chủ, ô chữ bí mật... Năm 2017, chị còn xây dựng mô hình “Thắp hương mộ liệt sĩ” tại nghĩa trang liệt sĩ ở địa phương vào mùng 1 âm lịch hàng tháng. Các chị em đều đặn lo chăm sóc, quét dọn và thắp hương cho 82 ngôi mộ với tấm lòng tri ân.
Trong 2 năm qua, chị Ngọc đã nỗ lực xây dựng phong trào phụ nữ ở địa phương và thành quả lớn nhất mà chị đạt được chính là sự tin tưởng, tín nhiệm của đông đảo hội viên phụ nữ. Mới đây, chị còn thay mặt cho phụ nữ toàn tỉnh tham gia Hội thi tuyên truyền viên giỏi Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII khu vực Miền Trung - Tây Nguyên và giành giải Nhất.
HẢI YẾN