Phụ nữ Tây Sơn chung sức xây dựng nông thôn mới
Phong trào xây dựng nông thôn mới đã thu hút đông đảo cán bộ, hội viên, phụ nữ Tây Sơn tham gia bằng những việc làm cụ thể, thiết thực, góp phần làm thay đổi diện mạo nông thôn, nâng cao đời sống nhân dân, trong đó có phụ nữ.
Nhiều việc làm thiết thực, hiệu quả
Tại xã Tây Giang, gần 1.600 hộ gia đình hội viên, phụ nữ đã đăng ký thực hiện cuộc vận động xây dựng gia đình “5 không 3 sạch” gắn với xây dựng nông thôn mới do Hội LHPN xã tổ chức. Hội LHPN xã còn đăng ký với đảng ủy, chính quyền địa phương thực hiện các mô hình: Thâm canh trồng đậu phụng tại thôn Thượng Giang 2 với 24 hộ tham gia; 3 mô hình “Tuyến đường không rác thải” dài 3,7 km ở thôn Hữu Giang, Nam Giang, Thượng Giang 1; 2 CLB “Gia đình không có con vi phạm pháp luật, mắc tệ nạn xã hội và bỏ học” ở thôn Thượng Giang 2, Nam Giang... Từ đầu năm đến nay, các cấp hội phụ nữ đã tổ chức trên 520 buổi dọn vệ sinh môi trường, khơi thông cống rãnh, thu gom rác không đúng nơi quy định, di chuyển chuồng trại chăn nuôi ra xa nơi ở; vận động 246 chị đào hố rác tại nhà và xây dựng 13 hầm biogas… Chị Nguyễn Thị Thanh Vân, Chủ tịch Hội LHPN xã Tây Giang, chia sẻ: “Để duy trì con đường thôn luôn sạch, đẹp, cán bộ phụ nữ ở các chi, tổ đã phân công hội viên, phụ nữ theo tuần tham gia chăm sóc cây, dọn vệ sinh, từ đó tạo nền nếp, nâng cao ý thức của chị em và nhân dân trong công tác vệ sinh môi trường”.
Hiện nay, các cấp hội trong toàn huyện còn xây dựng được nhiều mô hình thiết thực, hiệu quả như: 2 nhà từ thiện, gian hàng miễn phí (thôn Tây Thuận, thị trấn Phú Phong); 5 mô hình thâm canh trồng đậu phụng ở xã Tây Phú, Tây An, Bình Tân, Bình Thuận; 7 đoạn đường “Phụ nữ tự quản môi trường” ở xã Bình Tường, Tây Bình, Tây Vinh, Vĩnh An; đoạn đường có điện chiếu sáng phụ nữ tự quản 600 m tại thôn Kiên Ngãi, xã Bình Thành; mô hình “Phụ nữ không vi phạm pháp luật” ở xã Bình Nghi...; duy trì 39 CLB chuyên đề gia đình như: Gia đình hạnh phúc, Gia đình không có con vi phạm pháp luật, mắc tệ nạn xã hội và bỏ học, Nuôi con khỏe dạy con ngoan… có 1.040 thành viên.
Phát huy vai trò của phụ nữ
Các cấp hội phụ nữ huyện Tây Sơn còn tổ chức nhiều hoạt động hỗ trợ, định hướng hội viên, phụ nữ phát triển sản xuất. Đến nay, tổng dư nợ từ các nguồn vốn cho hội viên vay ưu đãi mà Hội đang quản lý là hơn 182 tỉ đồng/ 9.489 hộ vay (tăng 16,9% so với dư nợ năm 2016). Phong trào “Làm theo lời Bác giúp nhau giảm nghèo bền vững” đã huy động gần 2 tỉ đồng thông qua hình thức tiết kiệm tại chi, tổ tiết kiệm, tiết kiệm tín dụng, góp vốn quay vòng…, giúp 2.223 lượt phụ nữ, trẻ em nghèo, khó khăn.
Chị Đào Thị Thanh Phương, Phó Chủ tịch Hội LHPN huyện, cho biết: Để chị em tìm được mô hình trồng trọt, chăn nuôi, phát huy hiệu quả đồng vốn vay được, Hội LHPN huyện phối hợp mở 62 lớp hướng dẫn kỹ thuật trồng lúa lai, bắp, đậu phụng, nấm rơm, chăn nuôi bò, gà… có 3.400 chị tham gia; tổ chức 7 lớp dạy nghề chăm sóc sắc đẹp, chế biến món ăn, may công nghiệp, chăn nuôi, thú y có 162 chị tham gia học. Hiện nay, toàn huyện có 26 mô hình tổ hợp tác làm bánh tráng gạo, trồng rau sạch, chăn nuôi bò sinh sản, gà thả vườn… Bên cạnh đó, Hội đã phối hợp tuyên truyền xuất khẩu lao động cho 748 chị, mở 8 điểm bán thịt heo bình ổn giá hỗ trợ người chăn nuôi.
Hội LHPN huyện cũng đã huy động được nhiều nguồn lực hỗ trợ phụ nữ nghèo vươn lên trong cuộc sống. Tổng số phụ nữ nghèo được giúp là 1.886 chị/5.079 chị (37%), trong đó 646 chị/2.158 hộ nghèo do phụ nữ làm chủ hộ có sức lao động được giúp, 526 phụ nữ nghèo được giúp thoát nghèo, 110 hộ nghèo do phụ nữ làm chủ hộ thoát được nghèo.
HẢI YẾN